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DIBAJI

Mwongozo huu umeandaliwa na Tume ya Utumishi wa Walimu, mahususi kwa 
ajili ya walimu wapya wanaoajiriwa katika Utumishi wa Umma Tanzania Bara 
ukiwa na lengo la kuwawezesha walimu kupata uelewa mzuri wa Sheria, Kanuni, 
Taratibu na Miongozo inayosimamia Utumishi wa Umma hususan katika Utumishi 
wa Walimu. Vilevile, walimu watafahamu haki, wajibu, maadili yanayoongoza 
Utumishi wa Umma na taaluma ya kada yao kwa ajili ya kuimarisha utendaji kazi 
ili kuwa na Utumishi wa Umma wenye tija na utoaji wa huduma bora kwa wateja.

Aidha,  Mwongozo huu utawapatia walimu wapya taarifa za msingi kuhusu haki 
na wajibu wao kama watumishi wa umma kwa kuwawezesha kufahamu mbinu 
bora za kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi pamoja na kuwasisitiza umuhimu 
wa kujitambua kama watumishi wanaowajibika kwa jamii. Kupitia Mwongozo huu, 
walimu watapata maarifa juu ya utunzaji wa kumbukumbu, misingi ya utoaji wa 
huduma bora kwa wateja na kuyaelewa mazingira yao ya kazi.

Mwongozo huu pia unalenga kuwaelimisha walimu kuhusu taratibu za kupanda 
vyeo, taratibu na hatua mbalimbali za kinidhamu na umuhimu wa kudumisha 
uadilifu katika utekelezaji wa majukumu ya kila siku. Kwa kutambua mchango wa 
elimu bora katika maendeleo ya Taifa, Mwongozo huu umeandaliwa kuchochea 
ari na kujituma kwa walimu wapya ili waweze kushiriki kikamilifu katika kufikia 
malengo ya kitaifa kwenye sekta ya elimu. Ni matumaini ya Tume kuwa Mwongozo 
huu utakuwa nyenzo muhimu kwa walimu wapya katika kuelewa nafasi na 
wajibu wao hivyo,  kuchangia katika utoaji wa huduma bora kwa wanafunzi na 
jamii kwa ujumla.

..............................................
Prof. Masoud H. Muruke
MWENYEKITI WA TUME
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NENO LA SHUKURANI

Ninapenda kutanguliza shukurani za pekee kwa Uongozi na Menejimenti ya Tume 
ya Utumishi wa Walimu kwa maono na uthubutu wa kuandaa Mwongozo huu 
ambao utatumika katika kutoa mafunzo elekezi kwa walimu wapya wanaoajiriwa 
katika Utumishi wa Umma, Tanzania Bara. Pili, Shukurani za dhati ziende kwa 
watumishi wote wa Tume ya Utumishi wa Walimu kwa kulibeba jukumu hili na 
kulisimamia kwa weledi na uzalendo wa hali ya juu. Shukurani pia ziende kwa 
kikosi kazi kilichoshiriki kuandaa Mwongozo huu kwa kuonesha uzalendo, bidii 
na ubunifu wa hali ya juu katika kuhakikisha Mwongozo unaendana na mahitaji 
ya wakati huu na unaweka msingi thabiti wa kuwaongoza walimu wapya katika 
safari yao ya kiutumishi kwa mujibu wa Sera, Sheria, Kanuni, Taratibu na 
Miongozo mbalimbali inayosimamia Utumishi wa Walimu.

Ninawashukuru wajumbe wa Kamati ya Kuandaa Mwongozo wa Mafunzo Elekezi 
Kwa Walimu Wapya Wanaoajiriwa katika Utumishi Wa Umma, Tanzania Bara 
kutoka Tume ya Utumishi wa Umma, Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
pamoja na Tume ya Utumishi wa Walimu kwa kuhakikisha kila kipengele 
kinazingatia viwango vya juu vya utaalamu. Shukurani za kipekee ziwaendee 
wataalamu wawezeshaji kutoka Chuo cha Utumishi wa Umma Tanzania kwa 
mchango wao walioutoa wa kuwezesha zoezi la maandalizi ya Mwongozo 
huu na kuhakikisha kwamba Mwongozo unajumuisha masuala yote ya msingi 
yaliyoelekezwa katika Waraka Na. 5 wa Mwaka 2011 unaosimamia uendeshaji 
wa mafunzo elekezi ya awali kwa watumishi wapya. 

Mwisho, ninawashukuru wote walioshiriki kwa namna moja au nyingine kufanikisha 
kazi hii muhimu. Michango yao imeacha alama ya kudumu kwenye Utumishi 
wa Walimu kwa kuhakikisha kwamba walimu wapya wanaoanza safari yao ya 
kiutumishi wanapata mwongozo sahihi utakaowafanya kuwa watumishi wa 
umma wenye maadili na ufanisi wa kazi.

Asanteni sana.
..............................................

Mwl. Paulina M. Nkwama, ndc
KATIBU WA TUME 
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SURA YA KWANZASURA YA KWANZA
UTANGULIZI

1.0 Utangulizi 
Lengo la sura hii ni kusaidia walimu wapya kufahamu historia, muundo na 
majukumu ya Tume ya Utumishi wa Walimu (Teachers Service Commission 
–TSC) pamoja na mabadiliko ya kisera na kisheria yaliyosababisha uundaji wa 
Tume na majukumu yake katika ngazi ya Makao Makuu na Wilaya. Sura hii pia 
inaelezea madhumuni ya mafunzo elekezi kwa walimu wapya, madhumuni ya 
Mwongozo na walengwa wa Mwongozo pamoja na matumizi yake. 

1.1 Historia, Muundo na Majukumu ya Tume ya Utumishi wa Walimu
1.1.1 Historia ya Tume 
Baada ya kupata uhuru, Utumishi wa Walimu ulisimamiwa na Sheria Na. 6 
ya Huduma kwa Walimu (Unified Teachers Service - UTS) ya Mwaka 1962, 
ambapo Serikali iliamua kuunganisha utumishi wa walimu wote wa Serikali 
na wa sekta binafsi. Usimamizi huo ulifanyika kupitia Kitengo kinachosimamia 
masuala ya elimu kwenye iliyokuwa Wizara ya Elimu na Utamaduni kupitia Ofisi 
za Wakurugenzi wa Maendeleo wa Mikoa na Wilaya.  

Mwaka 1980 – 1982, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Hayati Mwalimu 
Julius Kambarage Nyerere aliunda Tume ya Rais ya Elimu chini ya Mhe. Jackson 
Makweta ili kubaini changamoto zilizokuwapo katika masuala ya usimamizi wa 
Utumishi wa Walimu. Tume hiyo katika taarifa yake ilibaini kuwa muundo wa UTS 
usingeweza kukabiliana na ongezeko kubwa la walimu na changamoto zilizokuwa 
zimebainishwa katika usimamizi wa Utumishi wa Walimu. Hivyo, kupitia Sheria 
ya Tume ya Utumishi wa Walimu Na. 1 ya Mwaka 1989, Serikali ilianzisha Tume 
ya Utumishi wa Walimu (Teachers’ Service Commission – TSC) ambayo ilikuwa 
Idara iliyojitegemea chini ya iliyokuwa Wizara ya Elimu na Utamaduni. Majukumu 
yote yaliyokuwa yakitekelezwa na UTS yalihamishiwa TSC.

Sera ya Ajira na Menejimenti katika Utumishi wa Umma ya Mwaka 1999 
iliunganisha Utumishi wa Umma. Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 8 ya Mwaka 
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2002 ilianzishwa na kuifanya TSC kuwa Idara ya Utumishi wa Walimu (Teachers’ 
Service Department – TSD) chini ya Tume ya Utumishi wa Umma kwa mujibu 
wa Kifungu cha 15(1)(b). Sheria ya Utumishi wa Umma iliifuta iliyokuwa Sheria 
ya Tume ya Utumishi wa Walimu Na. 1 ya Mwaka 1989. TSD ilishughulikia 
majukumu yote yaliyokuwa yakitekelezwa na TSC kwa walimu walioajiriwa 
katika Shule za Serikali. Hata hivyo, marekebisho ya Sheria Na. 18 ya Mwaka 
2007 yaliifanya Tume ya Utumishi wa Umma kuwa mamlaka rekebu na Idara 
ya Utumishi wa Walimu iliendelea kuwa tendaji chini yake. Mfumo huo ulileta 
changamoto katika utekelezaji wa majukumu ya TSD chini ya mamlaka rekebu. 

Hivyo, mwaka 2015 Serikali ilianzisha Tume ya Utumishi wa Walimu kwa mujibu 
Kifungu cha 4 cha Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu, Sura ya 448 na 
kufuta Kifungu cha 6(4), 15(1) (b) na 30 vya Sheria ya Utumishi wa Umma, Sura 
ya 298. Vifungu hivyo vilihusu Idara ya Utumishi wa Walimu iliyokuwa chini ya 
Tume ya Utumishi wa Umma. Lengo la kufuta vifungu hivyo ilikuwa ni kuondoa 
changamoto za kiutendaji za Idara ya Utumishi wa Walimu ikiwa ndani ya mamlaka 
rekebu. Baada ya kipindi cha mpito cha mwaka mmoja, Tume ya Utumishi wa 
Walimu ilianza rasmi kutekeleza majukumu yake tarehe 1 Julai 2016.

1.1.2 Muundo wa Tume 
Kwa mujibu wa Kifungu cha 6(1) na Kifungu cha 8(1) cha Sheria ya Tume ya 
Utumishi wa Walimu, Sura ya 448, Tume inaundwa na Mwenyekiti na Katibu 
ambao huteuliwa na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Tume pia ina 
wajumbe wanane (8) ambao huteuliwa na Waziri mwenye dhamana na Serikali 
za Mitaa. Wajumbe hao huteuliwa kutoka wizara/taasisi zifuatazo:  

(i) Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora; 

(ii) Ofisi ya Rais –TAMISEMI; 

(iii) Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia;

(iv) Wizara ya Fedha,  Ofisi ya Kamishna wa Bajeti;

(v) Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali;

(vi) Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi; na 
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(vii) Chama cha Wafanyakazi cha Walimu, ambacho kitatoa wajumbe wawili: 
mwakilishi mmoja (1) wa walimu wa shule za msingi, na mwakilishi mmoja 
(1) wa walimu wa Shule za Sekondari.

Katibu wa Tume ndiye Mtendaji Mkuu wa Taasisi kwa mujibu wa  Kifungu cha 
8(3) cha Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu, Sura ya 448. Katika utendaji 
kazi wa kila siku na kwa mujibu wa Muundo wa Taasisi ulioidhinishwa na Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ulioanza kutumika rasmi tarehe 1 Oktoba 
2018, Tume ya Utumishi wa Walimu inatekeleza majukumu yake kupitia idara 
mbili (2), vitengo saba (7) na ofisi za wilaya 139 (Tanzania Bara). 

1.1.3 Majukumu ya Tume  
Majukumu ya Tume ya Utumishi wa Walimu yameainishwa kwenye Kifungu cha 
5(a) – (l) cha Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu, Sura ya 448. Majukumu 
hayo ni haya yafuatayo:

(a) Kuendeleza na kusimamia Utumishi wa Walimu;

(b) Kumshauri Waziri juu ya kusimamia na kuendeleza Utumishi wa Walimu;

(c) Kuajiri, kupandisha vyeo na kuchukua hatua za kinidhamu kwa walimu;

(d) Kuhakikisha uwiano sawa katika usambazaji wa walimu ndani ya Mamlaka 
za Serikali za Mitaa na shule;

(e) Kushughulikia masuala ya rufaa zinazotokana na maamuzi ya Mamlaka 
ya Nidhamu ngazi ya Wilaya;

(f) Kutunza daftari la kumbukumbu za walimu wote waliopo kwenye Utumishi 
wa Umma;

(g) Kusimamia programu za mafunzo ya walimu kazini;

(h) Kufanya utafiti na tathmini kuhusu masuala yanayohusu Utumishi wa 
walimu na kumshauri Waziri inavyostahiki;

(i) Kutathmini hali ya Walimu na kushauri Wizara yenye dhamana ya masuala 
ya walimu juu ya mafunzo, idadi na uhitaji wa walimu nchini;

(j) Kuandaa kanuni za maadili ya utendaji kazi katika utumishi wa walimu;
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(k) Kuendeleza mfumo wa mawasiliano na Ofisi za Tume katika ngazi ya 
Wilaya juu ya mambo yote au jambo lolote kuhusiana na maendeleo ya 
Utumishi wa walimu na kuhakikisha kwamba Mwajiri na Ofisi ya Tume 
ngazi ya Wilaya wanatekeleza kazi zao kwa mujibu wa Sheria; na

(l) Kufanya jambo lolote ambalo kwa maoni ya Waziri linafaa au kutegemewa 
katika utekelezaji bora wa kazi za Tume.

1.1.3.1   Majukumu ya Tume Ngazi ya Wilaya
Majukumu ya Tume katika Ngazi ya Wilaya yameanishwa katika Kifungu cha 12(1) 
(a – h) cha Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu, Sura ya 448.  Majukumu 
hayo yanatekelezwa kupitia Kamati ya Ajira, Upandishwaji Vyeo na Nidhamu 
ambayo inaundwa na Mwenyekiti; Wajumbe Wanne; na Katibu Msaidizi wa 
Wilaya (Katibu wa Kamati). Majukumu hayo yanajumuisha: 

(a) Kuweka na kuhifadhi daftari la kumbukumbu sahihi za walimu wote katika 
maeneo yao ambao wameajiriwa katika utumishi wa umma;

(b) Kuweka na kuhifadhi tange ya walimu wote kwenye maeneo yao;

(c) Kuhakikisha kwamba walimu walioajiriwa chini ya Sheria ya Tume ya 
Utumishi wa Walimu wanajaza na kusaini barua za ajira kabla ya kuripoti 
katika maeneo yao ya kazi;

(d) Kupendekeza kwa Tume kwa ajili ya idhini ya kuwarudisha tena katika 
Utumishi wa Umma walimu ambao waliachishwa kazi kwa kuzingatia 
kwamba walimu hao wamekuwa nje ya utumishi wa umma kwa muda 
usiopungua miezi kumi na miwili (12) kuanzia tarehe ya kupokea barua 
ya kuachishwa kazi;

(e) Kutunza kumbukumbu katika majalada ya wazi na ya siri na kutuma 
kumbukumbu za utumishi kwenye wilaya nyingine iwapo mwalimu huyo 
atakuwa amehamishwa;

(f) Kusimamia na kuendeleza Kanuni za maadili ya utumishi wa walimu;

(g) Kuchukua hatua za kinidhamu dhidi ya walimu katika maeneo yao; na

(h) Kutekeleza kazi nyingine yoyote kama itavyoelekezwa na Tume.
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1.1.4 Lengo la Mafunzo Elekezi kwa Walimu Wapya
Utaratibu wa mafunzo elekezi kwa walimu wapya wanaoajiriwa unakusudia 
kuleta ufanisi katika utendaji kazi wa watumishi hawa na kuboresha utoaji wa 
huduma kwa wananchi. Utaratibu huu unalenga kumwezesha mwalimu kuelewa 
na kufahamu muundo wa Serikali na uendeshaji wa shughuli zake; Tume ya 
Utumishi wa Walimu; haki na wajibu wake kama mwalimu; majukumu yake, 
viwango vya utekelezaji na taratibu zilizopo katika utekelezaji wa majukumu hayo; 
sheria, kanuni, taratibu na miongozo mbalimbali inayotolewa na Serikali; maadili 
ya utendaji kazi katika Utumishi wa Umma na Utumishi wa Walimu;  misingi ya 
mahusiano mazuri kazini na kwa jamii kwa ujumla; na taratibu za kutoa huduma 
bora kwa wateja. Vilevile, mafunzo elekezi yanalenga kupunguza changamoto 
za kiutumishi wanazopitia walimu kutokana na kukosa uelewa kuhusu mambo 
mbalimbali yanayohusu Utumishi wa Umma na Utumishi wa Walimu.

1.1.5 Madhumuni ya Mwongozo
Serikali ina utaratibu wa kutoa mafunzo elekezi kwa watumishi wapya katika 
Utumishi wa Umma kwa kuzingatia maelekezo yanayotolewa kupitia Waraka 
wa Utumishi Na. 5 wa Mwaka 2011. Pia, kuna changamoto hasa za kinidhamu 
kwa walimu, nyingi zikiwa zinatokana na kukosa uelewa kuhusu taratibu za 
kiutumishi, miiko na maadili ya utendaji kazi katika Utumishi wa Umma. Mfano, 
kwa kipindi cha Mwaka wa Fedha wa 2021/2022, 2022/2023 na 2023/2024, 
jumla ya walimu 12,471 waliingia kwenye makosa ya kinidhamu, ambapo asilimia 
59% walifukuzwa kazi. Aidha, kosa lililoongoza kufanyika lilikuwa la utoro kazini 
(TSC Annual Pefomance Report – 2023/2024). 

Kwa kuzingatia waraka tajwa na changamoto hizo, Tume ya Utumishi wa Walimu 
imeandaa Mwongozo huu wa mafunzo elekezi kwa walimu waajiriwa wapya kwa 
lengo la kuwawezesha walimu hao kupata uelewa na ufahamu kuhusu taratibu 
mbalimbali za Utumishi wa Umma na Utumishi wa Walimu kama iliovyoelezwa 
katika kipengele cha 1.1.4 cha Mwongozo huu. Utaratibu huu unakusudia 
kupunguza changamoto za kinidhamu na kuongeza uwajibikaji na motisha katika 
utendaji kazi kwa walimu. Hatua hii inatarajia kuboresha mazingira ya kujifunzia 
na kufundishia kwa lengo la kukuza kiwango cha elimu nchini.
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1.1.6 Walengwa wa Mwongozo
Mwongozo huu ni mahususi kwa walimu wapya wanaoajiriwa katika Utumishi 
wa Umma. Pia, utawasadia walimu wote ambao tayari wapo kwenye Utumishi 
wa Umma, watumishi wa Tume ya Utumishi wa Walimu, waajiri katika Mamlaka 
za Serikali za Mitaa, wakuu wa shule za msingi na sekondari Tanzania Bara, 
pamoja na wadau wengine katika sekta ya elimu.

1.1.7 Wajibu wa Wadau Mbalimbali kwa Mwalimu 
Katika Mwongozo huu, wadau wafuatao wametajwa na kuoneshwa nafasi zao 
katika utekelezaji wa haki na wajibu wa mwalimu. Wadau hawa wana wajibu 
mbalimbali kama inavyoainishwa katika vipengele vinavyofuata.

1.1.7.1  Ofisi ya Rais, Ikulu
Kwa mujibu wa Kifungu cha 13(3) cha Sheria ya Tume ya  Utumishi wa Walimu,  
Sura ya 448, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania atakuwa ndiye;

(i) Mwajiri Mkuu wa watumishi wote wa Umma kwenye Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, wakiwemo walimu; 

(ii) Mamlaka ya juu ya rufaa kwa Watumishi wa Umma ambao hawataridhika 
na uamuzi uliotolewa na mamlaka za chini; na

(iii) Mamlaka ya juu ya rufaa kwa Mamlaka za Nidhamu ambazo hazitaridhika 
na uamuzi uliotolewa na mamlaka za chini.

1.1.7.2  Tume ya Utumishi wa Umma
Kwa mujibu wa Kifungu cha 10(1) (c) cha Sheria ya Utumishi wa Umma, Sura 
ya 298, Tume ina jukumu la kutoa miongozo na kufuatilia uzingatiaji wa sheria, 
kanuni na taratibu zinazosimamia masuala ya usimamizi wa rasilimali watu katika 
Utumishi wa Umma. Hivyo, Tume ya Utumishi wa Umma, kama mamlaka rekebu, 
ina jukumu la kuzikagua taasisi zote za Umma, ikiwemo Tume ya Utumishi wa 
Walimu ili kuona kama inazingatia sheria, kanuni na taratibu zinazohusu usimamizi 
wa rasilimali watu katika Utumishi wa Umma katika kutekeleza majukumu yake. 
Aidha, Tume ya Utumishi wa Walimu na Tume ya Utumishi wa Umma (TUU) 
ni Mamlaka za Rufaa kwa mujibu wa Sheria. Hivyo, zina ushirikiano wa karibu 
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ili kubadilishana uzoefu katika kazi za kutoa haki kwa watumishi wa Umma 
wanaokata rufaa na kuwasilisha malalamiko kwenye Tume hizo.

1.1.7.3  Ofisi ya Rais – Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala  
    Bora
Kwa mujibu wa Kifungu 8(3) cha Sheria ya Utumishi wa Umma, Sura ya 298, Ofisi 
ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora (OR – MUUUB) 
ina wajibu na majukumu yafuatayo kwa watumishi wa umma, wakiwemo walimu:

(i) Kubuni sera, sheria, kanuni na taratibu zinazohusu usimamizi wa Utumishi 
wa Umma, ikiwamo Utumishi wa Walimu ili kuwajengea watumishi uwezo 
wa kutoa huduma bora kwa wananchi;

(ii) Kuandaa, kuhuisha na kusimamia utekelezaji wa sera za utawala, 
Usimamizi wa rasilimaliwatu katika Utumishi wa Umma; 

(iii) Kusimamia utawala wa Utumishi wa Umma; 

(iv) Kusimamia mikataba ya utendaji kazi Serikalini;  

(v) Kusimamia mipango na uendelezaji rasilimali watu katika Utumishi wa 
Umma;

(vi) Kusimamia orodha ya mishahara katika Utumishi wa Umma; 

(vii) Kusimamia maadili ya Utumishi wa Umma; 

(viii) Kuandaa na kusimamia miundo na mifumo ya uendeshaji wa Serikali na 
uboreshaji wa utoaji huduma wa Utumishi wa Umma. Hivyo, mwalimu 
kama mtumishi wa Umma, anasimamiwa na wizara hii pia.

1.1.7.4  Ofisi ya Rais – OR–TAMISEMI 
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (Ofisi ya Rais – TAMISEMI) 
inasimamia utekelezaji wa sera mbalimbali za kisekta kwa mujibu wa Sheria ya 
Tawala za Mikoa, Sura ya 97, Sheria ya Serikali za Mitaa Mamlaka za Wilaya, 
Sura ya 287, Sheria ya Serikali za Mitaa Mamlaka za Miji Sura 288 na Sheria 
ya Tume ya Utumishi wa Walimu, Sura ya 448. Aidha, kupitia Hati ya Rais ya 
Mgawanyo wa Majukumu (Presidentrial Instrument – Assignment of Ministerial 
Functions) Na. 619B ya tarehe 30 Agosti 2023, mojawapo ya majukumu ya 
TAMISEMI ni kusimamia Tume ya Utumishi wa Walimu.
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1.1.7.5  Wizara ya Fedha
Kwa mujibu wa Aya ya 5(3) ya Taratibu za Uendeshaji wa Utumishi wa Walimu 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa za Mwaka 2016, Wizara yenye dhamana 
ya Serikali za Mitaa imepewa uwezo wa kutekeleza sera za elimu na mafunzo 
zilizotungwa na wizara yenye dhamana ya elimu kwa kushauriana na wizara za 
kisekta. Aidha, ijapokuwa hakuna maelekezo mahususi kwa Wizara ya Fedha, Ofisi 
ya Rais TAMISEMI inapaswa kuishirikisha Wizara ya Fedha katika kuiwezesha 
Tume ya Utumishi wa Walimu kwa rasilimali fedha ili iweze kuwahudumia walimu.

1.1.7.6  Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
Wizara hii ina jukumu la kusimamia na kuratibu utoaji wa elimu nchini kwa 
kuandaa sera, miongozo mbalimbali kutoka ngazi ya elimu ya awali hadi elimu 
ya juu. Hivyo, ni chombo ambacho hushirikiana kwa karibu na Tume ya Utumishi 
wa Walimu katika kuhakikisha mwalimu anakuwa na mazingira wezeshi katika 
kutekeleza majukumu yake. 

1.1.7.7  Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma
Kwa mujibu wa Kifungu cha 26(1) cha Sheria ya Utumishi wa Umma, Sura ya 
298, Watumishi wote wa Umma, wakiwemo walimu mafao yao ya kustaafu kazi 
kwa mujibu wa Sheria, kufariki au kuacha kazi kwa utaratibu yanalipwa na Mfuko 
wa Hifadhi ya Jamii (PSSSF). Utaratibu wa kushughulikia mafao haya hufanywa 
na mwajiri. Tume ya Utumishi wa Walimu itawasilisha kwa mwajiri vielelezo na 
kumbukumbu muhimu za kiutumishi  za mwalimu zitakazohitajika kwa ajili ya 
mchakato wa mafao hayo. 

1.1.7.8  Mfuko wa Bima ya Afya wa Taifa (NHIF)
Kwa mujibu wa Aya ya 30 ya Taratibu za Uendeshaji wa Utumishi wa Walimu 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa, 2016, ikisomwa kwa pamoja na Kanuni 
K.1 ya Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma, Toleo la 3 la 2009, kila 
mwalimu anayehudumu kwa masharti yoyote, mwenza wake na watoto wanne 
au wategemezi watakuwa na haki ya kupata matibabu isipokuwa kama masharti 
hayo yanakatawaliwa na Sheria ya Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya, Sura ya 
395 au taratibu nyingine zozote.
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Aidha, kwa kuzingatia Kanuni K.1 ya Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa 
Umma, Tolelo la 3 la 2009, iwapo huduma ya matibabu haiwezi kugharamiwa kwa 
utoshelevu na Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya, Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii 
au mipango ya bima ya afya nyingine, mwajiri atagharamia au kulipia matibabu 
au upasuaji wa mtumishi wa umma, mke na mume, watoto na wategemezi 
ambao  wanatambulika chini ya Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya.
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SURA YA PILISURA YA PILI
SHERIA, KANUNI NA TARATIBU ZINAZOSIMAMIA UTUMISHI 

WA UMMA NA UTUMISHI WA WALIMU

2.0 Utangulizi
Sura hii inalenga kumfahamisha mwalimu juu ya sheria, kanuni, na taratibu 
zinazosimamia Utumishi wa Umma na Utumishi wa Walimu Tanzania Bara. Hii 
inajumuisha Sheria ya Utumishi wa Umma, Sura ya 298; Kanuni za Utumishi wa 
Umma za Mwaka 2022, Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma, Toleo la 
2009; Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu Sura ya 448 na kanuni zake za 
Mwaka 2016 pamoja na Taratibu za Uendeshaji wa Utumishi wa Walimu katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa za Mwaka 2016. 

2.1 Sheria ya Utumishi wa Umma
Sheria ya Utumishi wa Umma, Sura ya 298 ilitungwa ili kuipa nguvu ya kisheria 
Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma ya Mwaka 1998 ambayo 
inalenga kubadilisha utendaji kutoka kwa utendaji unaojali taratibu na kuelekea 
kwa utendaji unaojali matokeo. Sheria hii, ambayo ni Sura 298, ndiyo mhimili 
mkuu wa Utumishi wa Umma katika uendeshaji wa Utumishi wa Umma nchini. 
Sheria hii ina sehemu sita zinazoshughulikia maeneo mbalimbali ya Utumishi 
wa Umma.

Sehemu ya Kwanza: Maelezo ya Awali
Sehemu hii inatoa muhtasari kuhusu uandishi sahihi na utekelezaji wa Sheria 
ya Utumishi wa Umma, pamoja na tafsiri ya baadhi ya maneno yaliyotumika 
katika Sheria ya Utumishi wa Umma, Sura Na. 298, kama “Mamlaka ya Uteuzi”, 
“Mwenyekiti”, na “Waziri”. Utumishi wa Umma ni mfumo wa kiutawala na 
kimenejimenti ambao unahakikisha huduma za Serikali zinawafikia wananchi 
kwa kufuata sera, sheria, kanuni, taratibu, na miongozo. Sekta ya Umma 
inajumuisha taasisi zinazoanzishwa kwa Sheria za Bunge na zinazosimamia 
shughuli kwa niaba ya Serikali. 
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Taasisi na mashirika ya umma hufanya kazi kwa niaba ya wananchi na hutekeleza 
majukumu yao kupitia sheria zinazotungwa na Bunge. Utumishi wa Umma 
unatambuliwa katika Katiba, Ibara ya 35, ambayo pia inampa Rais mamlaka 
ya kuanzisha na kufuta taasisi za umma. Rais anateua na kutengua viongozi 
katika sekta ya Utumishi wa Umma kwa niaba ya wananchi. Ibara 35 (1) ya 
Katiba inaeleza kwamba maofisa wa Serikali wanatekeleza shughuli za Serikali 
kwa niaba ya Rais.

Ili kufanikisha maendeleo ya taifa kama vile Dira ya Taifa ya Maendeleo ya 
Mwaka 2025 na Mpango wa Kukuza Uchumi, Utumishi wa Umma unahitaji kuwa 
na viongozi waadilifu, wenye uwezo na wasikivu. Mtumishi wa umma ni mtu 
yeyote aliyeajiriwa na Serikali ili kutoa huduma kwa umma, na anaweza kuwa 
Mtanzania au mgeni anayeishi na kufanya kazi kwa kibali maalumu.

Sehemu ya Pili: Utawala katika Utumishi wa Umma
Sehemu ya pili ya sheria hii inatoa maelezo kuhusu utawala katika Utumishi wa 
Umma, ukiwemo ufafanuzi wa nani anayeitwa mtumishi wa umma. Kwa mujibu 
wa Kifungu cha 4 cha Sheria ya Utumishi wa Umma Sura ya 298, Katibu Mkuu 
Kiongozi (KMK) ndiye Mkuu wa Utumishi wa Umma, na Sheria inatoa mwongozo 
kuhusu majukumu yake katika nafasi hiyo. Kifungu cha 4(3) kinaeleza majukumu 
ya Katibu Mkuu Kiongozi katika kusimamia Utumishi wa Umma. Aidha, Vifungu 
vya 5(1) na 6(1 – 6) vinaeleza kuhusu viongozi wengine wanaoteuliwa na Rais 
na kuainisha mamlaka waliyopewa katika utawala wa Utumishi wa Umma. 
Kifungu cha 8(2) cha Sheria ya Utumishi wa Umma, Sura ya 298, kinasema 
kuwa Katibu Mkuu UTUMISHI atakuwa Msaidizi wa Katibu Mkuu Kiongozi na 
atatekeleza majukumu yaliyotolewa katika nafasi yake.

Sehemu ya Tatu: Tume ya Utumishi wa Umma 
Sehemu hii inazungumzia uanzishwaji wa Tume ya Utumishi wa Umma, jinsi 
wajumbe wa TUU wanavyoteuliwa, masharti ya kazi zao na aina za utumishi 
zinazosimamiwa na TUU. Kifungu cha 10(1) kinaeleza majukumu ya TUU, 
ambayo ni pamoja na kumshauri Rais kuhusu majukumu yake kama ilivyoainishwa 
katika Ibara ya 36 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kumsaidia 
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Rais kwenye masuala ya Utumishi wa Umma, kutoa miongozo na kufuatilia 
utekelezaji wake, kupokea na kusikiliza rufaa kutoka kwa mamlaka za nidhamu 
na kuhakikisha miundo ya ajira inaundwa na kutekelezwa ipasavyo.

Sehemu ya Nne: Majukumu ya Rais
Kifungu cha 21 cha sheria hii kinaeleza majukumu ya Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania katika usimamizi wa Utumishi wa Umma na kinaonesha 
namna Rais anavyoweza kukasimu madaraka yake kwa TUU, isipokuwa jukumu 
la kumstaafisha mtumishi wa umma kwa manufaa ya umma. Vifungu vya 21(1)
(a) na 24(1) vinabainisha kuwa Rais ana mamlaka ya kufanya uteuzi, kuchukua 
hatua katika usimamizi wa utumishi. 

Sehemu ya Tano: Mafao ya Kustaafu
Sehemu hii inahusika na kulinda haki za msingi za malipo ya mafao baada ya 
kukoma kwa utumishi wa umma. Mafao ya kustaafu Utumishi wa Umma pamoja 
na mafao mengine kwa watumishi wa umma yanasimamiwa na Mfuko wa Hifadhi 
ya Jamii kwa Watumishi wa Umma (PSSSF) ulioanzishwa kwa Sheria ya Mfuko 
wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma Na. 2 ya Mwaka 2018. Sheria hii 
inataja aina za mafao ambazo mwanachama anaweza kupata. Nayo ni pamoja 
na fao la kustaafu, fao la warithi, fao la kustaafishwa kutokana na ugonjwa au 
ajali isiyotokana na kazi, fao la uzazi, fao la ukosefu wa ajira, fao la ugonjwa 
na fao la kifo. Hizi ni haki ambazo wanachama wa mfuko huu wanapata iwapo 
wanakidhi vigezo maalumu vilivyowekwa na Sheria.

Vigezo vya kufuzu kupata mafao ni pamoja na mtumishi awe amechangia angalau 
miezi 180 (miaka 15) na awe amefikisha umri wa miaka 60, ambao ni umri wa 
kustaafu kwa lazima au amestaafu kwa hiari miaka 55. Aidha, mafao yanaweza 
kutolewa kwa mtumishi aliyeonesha ushahidi wa matibabu kwamba hawezi 
kutekeleza majukumu yake kutokana na ugonjwa au ajali isiyotokana na kazi. 
Mafao yanapatikana pia ikiwa ajira itakoma kwa sababu ya kufutwa kwa ofisi 
au kwa maslahi ya umma. Vilevile, mtumishi atapata mafao ikiwa atashindwa 
kushikilia ofisi kutokana na kugombea nafasi ya kisiasa, kulingana na Ibara ya 
72 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977.
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Sehemu ya Sita: Vifungu vya Kipekee
Sehemu hii inahusu usimamizi wa makundi mengine ya watumishi katika Utumishi 
wa Umma na inaeleza majukumu ya Sekretarieti ya Ajira katika Utumishi wa Umma 
pamoja na jinsi inavyosimamia watumishi wa Wakala za Serikali na watumishi 
wa Huduma za Kawaida. Sehemu hii pia inaeleza hatua za kuchukua chini ya 
Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini ya Mwaka 2004, hasa kuhusu fidia kwa 
watumishi wa umma walioumia au kupatwa na madhara wakiwa wanatekeleza 
majukumu yao.

Sheria hii inaweka bayana kwamba watumishi wa Huduma za Kawaida, ingawa 
wapo chini ya Sheria hii, wataendelea kusimamiwa na Sheria ya Ajira na Mahusiano 
Kazini Na. 6 ya Mwaka 2004 ambayo inaelekeza utawala wa mahusiano kazini. 
Aidha, usimamizi wa Utumishi wa Umma unahusisha kushughulikia rufaa za 
watumishi, masuala ya nidhamu, uendeshaji wa mashauri ya nidhamu, pamoja 
na masharti mengine ya kazi katika Utumishi wa Umma. Kwa upande wa fidia, 
watumishi wa umma walioumia au kupatwa na madhara wakiwa kazini, watahitaji 
kupata mafao kutoka kwenye Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi ili kuwakimu 
na kuwasaidia kifedha kutokana na madhara waliyopata wakati wa kutekeleza 
majukumu yao ya kazi.

2.2 Kanuni za Utumishi wa Umma za Mwaka 2022
Kanuni hizi ni mwongozo unaotoa maelekezo ya utekelezaji wa Sheria ya Utumishi 
wa Umma, Sura ya 298. Kila Sheria inapopitishwa na Bunge, Waziri mwenye 
dhamana ya sheria hiyo anapewa mamlaka ya kutunga Kanuni ambazo zitatoa 
ufafanuzi wa vipengele vya kisheria pamoja na kutoa maelekezo ya jinsi ya 
kutekeleza sheria husika. Hii inasaidia kuhakikisha kuwa utekelezaji wa sheria 
unafanyika kwa ufanisi na kwa uelewa wa pamoja.

Waziri mwenye dhamana ya kusimamia Utumishi wa Umma ndiye aliyetunga 
kanuni hizi akilenga kutoa miongozo na taratibu zinazohitajika katika usimamizi 
wa utumishi wa umma ili kuhakikisha kwamba sheria inatekelezwa ipasavyo 
na kwa usawa. Kanuni za Utumishi wa Umma za Mwaka 2022 zimegawanyika 
katika sehemu kumi kama ifuatavyo: 
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Sehemu ya 1: Tafsiri za Maneno
Sehemu hii inatoa ufafanuzi na tafsiri za maneno yaliyotumika pamoja na muda 
wa kanuni kuanza kutumika. Kanuni za Utumishi za Mwaka 2022 zilitangazwa 
kwenye Gazeti la Serikali (Government Notice) Na. 444 tarehe 24 Juni 2022. 
Kanuni hizi zitawahusu watumishi wa umma walioainishwa katika Kanuni ya 
2(a – g).

Sehemu ya 2: Ajira, Kuthibitishwa Kazini na Kupandishwa Cheo
Sehemu hii inatoa ufafanuzi wa mamlaka za ajira na uteuzi katika Utumishi wa 
Umma, pamoja na idhini ya kuthibitisha au kuongeza muda wa majaribio kwa 
mtumishi (Kanuni Na 4). Rais ndiye mamlaka ya uteuzi kwa viongozi wakuu 
wa Serikali, akiwemo Katibu Mkuu Kiongozi (KMK), Makatibu Wakuu, Manaibu 
Katibu Wakuu, Makatibu Tawala Mikoa, Wakurugenzi katika Mamlaka za Serikali 
za Mitaa na Katibu wa Bunge (Kanuni Na 5(1)). Rais hufanya uteuzi kwa ushauri 
wa Waziri wa Utumishi wa Umma kupitia KMK (Kanuni Na 5(2)). KMK pia 
ndiye Msimamizi Mkuu wa Utumishi wa Umma na anawajibika kwa nidhamu 
na kuthibitisha kazini watumishi wote wanaoteuliwa na Rais (Kanuni Na 5(3)).

Kanuni ya 7 hadi 10 zinatoa utaratibu wa kujaza nafasi wazi, zikiwemo nafasi 
zinazoteuliwa na Rais, Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa, Mtendaji 
Mkuu wa Taasisi na Mkurugenzi wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa. Kanuni ya 
11 hadi 12 zinatoa utaratibu wa kujaza nafasi ambazo sio za uteuzi kwa njia ya 
ushindani. Kanuni ya 13 inatoa stahili za mtumishi anayeajiriwa kwa mara ya 
kwanza. Kanuni ya 14 inaeleza utaratibu wa kipindi cha majaribio kwa mtumishi 
na  Kanuni ya 15 inatoa vigezo vya kupandishwa cheo.

Sehemu ya 3: Mkataba wa Utendaji Kazi 
Katika kutekeleza malengo ya kila mwaka, Serikali imeweka utaratibu wa kusaini 
mikataba ya utekelezaji wa malengo kupitia mifumo kama PIPMIS na PEPMIS 
(Kanuni 22(1)). Kila Taasisi na mtumishi binafsi hutakiwa kujaza Mkataba wa Kazi 
ifikapo mwezi Julai ya kila mwaka na kufanya tathmini ya utekelezaji mwishoni 
mwa mwaka wa fedha. Kanuni 22(2) hadi 28 zinatoa utaratibu wa tathmini hiyo. 
Mifumo ya upimaji utendaji kazi itasaidia kugundua mapungufu na kuyarekebisha.
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Sehemu ya 4: Kukoma kwa Ajira tofauti na Sababu za Kinidhamu
Ajira ya Mtumishi wa Umma inaweza kukoma kwa sababu mbalimbali tofauti 
na sababu za kinidhamu kama vile kustaafu kwa manufaa ya umma, kustaafu 
kwa sababu ya ugonjwa, kustaafu baada ya kufutwa kwa ofisi, kustaafu kwa 
hiari au kwa lazima, kumalizika kwa mkataba, kustaafu kwa kugombea nafasi 
ya kisiasa au kifo (Kanuni Na 29 hadi 34).

Sehemu ya 5: Nidhamu
Waajiri ni wasimamizi wa masuala ya nidhamu kwa watumishi walio chini yao. 
Mamlaka za nidhamu zimekasimiwa kwa viongozi wa madaraja mbalimbali. 
Kanuni ya 36 hadi 59 zinatoa utaratibu wa kushughulikia makosa ya kinidhamu 
na jinai pamoja na kuunda kamati za uchunguzi.

Sehemu ya 6: Rufaa
Rufaa ni haki ya mtumishi katika suala lolote la kiutumishi ambalo hajaridhika 
nalo. Rais ndiye mamlaka ya mwisho ya rufaa (Kanuni 60(4)). Kanuni ya 60 hadi 
62  zinatoa taratibu za kushughulikia rufaa, ikiwemo muda wa kukata rufaa na 
usahihi wa taratibu zinazohusiana.

Sehemu ya 7: Maadili na Utendaji Kazi
Sehemu hii inatoa uelewa wa jinsi mtumishi anavyopaswa kuwa na maadili 
bora katika utekelezaji wa majukumu yake. Kanuni ya 65 inazungumzia nguzo 
za maadili na jinsi mtumishi anavyopaswa kujiheshimu na kuheshimu wengine. 
Ukiukaji wa maadili utasababisha kuchukuliwa kwa hatua za kinidhamu (Kanuni 
ya 67).

Sehemu ya 8: Tume ya Utumishi wa Umma
Sehemu hii inaelezea muundo wa TUU, uteuzi wa Katibu wa TUU, maamuzi na 
mamlaka ya TUU kuhusu masuala ya kinidhamu (Kanuni ya 68 hadi 84).

Sehemu ya 9: Mafao ya Kustaafu Kazi
Sehemu hii inaelezea haki ya mtumishi kulipwa mafao baada ya kustaafu kulingana 
na sheria zinazosimamia mifuko ya mafao. Mafao haya yanashughulikiwa na 
Sheria ya Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma Na. 2 ya 2018.
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Sehemu ya 10: Mengineyo 
Sehemu hii imegawanyika katika maeneo matano yafuatayo:

(i) Mambo ya Jumla: Inatoa maelekezo kuhusu utekelezaji wa Kanuni na 
wajibu wa mawaziri na Katibu Mkuu Kiongozi (Kanuni ya 89 hadi 91), 
likizo, mawasiliano Serikalini, na utaratibu wa kulipa fidia ya kuumia 
kazini (Kanuni ya 109).

(ii) Utumishi katika Serikali za Mitaa: Inahusisha Bodi za Ajira na Usimamizi 
wa Watumishi katika Serikali za Mitaa (Kanuni ya 110 hadi 111).

(iii) Utumishi wa Afya: Inatoa taratibu za utumishi wa afya, majukumu ya 
Bodi ya Afya, na masuala ya nidhamu katika sekta ya afya (Kanuni ya 
132 hadi134).

(iv) Wigo wa Utekelezaji wa Kanuni za Utumishi wa Umma: Inawapa 
watendaji wakuu wigo mpana katika kufikiria utekelezaji wa sheria, kanuni, 
na taratibu za kuleta ufanisi katika majukumu ya umma (Kanuni ya 135). 

(v) Kanuni za Utumishi za Mwaka 2003: Kanuni za Utumishi za Mwaka 
2003 zimefutwa (Kanuni ya 136).

2.3 Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma 
Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma Toleo la 2009 ni  toleo la tatu 
(3) tangu Tanzania kupata uhuru. Kanuni hizi ni sehemu muhimu ya nyaraka 
zinazotumika katika uendeshaji wa Utumishi wa Umma na zimekuwa zikibadilika 
kadri ya wakati kwa kuzingatia mahitaji katika Utumishi wa Umma na mabadiliko 
yanayotokea katika uendeshaji wa Utumishi wa Umma, yakiwemo mabadiliko 
ya Sera, Sheria na Miongozo mbalimbali. 

Toleo la 2009 la Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma lilizingatia 
mabadiliko mbalimbali kama vile mabadiliko ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Sera ya Menejimenti na Ajira ya Mwaka 1999 na marekebisho 
yake ya mwaka 2008, Sheria ya Pensheni, Mfuko wa Bima ya Afya, Sheria ya 
Utumishi wa Umma, Sura ya 298, Sheria ya Fedha ya mwaka 2001, na Sheria 
ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2004. Mabadiliko haya yalilenga kuboresha 
usimamizi na ufanisi katika utumishi wa umma, kuhakikisha haki na ustawi wa 
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watumishi na kuongeza uwazi katika utendaji wa Serikali. Lengo kuu ni kutoa 
mwongozo wenye uwiano katika utekelezaji wa taratibu na kanuni mbalimbali za 
uendeshaji wa Serikali na taasisi zake. Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa 
Umma za Mwaka 2009 zimepangiliwa katika sehemu kuu 15 kama ifuatavyo:-

Sehemu A: Tafsiri ya Maneno/Vifungu Mbalimbali
Sehemu hii inatoa ufafanuzi wa maneno na vifungu vinavyotumika katika kanuni 
hizi.

Sehemu B: Muundo na Taratibu za Uendeshaji wa Serikali
Sehemu hii inajumuisha jinsi Serikali inavyotekeleza majukumu yake, mgawanyo 
wa kazi, na mahusiano ya kiutendaji.

Sehemu C: Mawasiliano, Masuala ya Kiofisi, Utunzaji wa Vifaa vya Ofisi 
na Gazeti la Serikali
Sehemu hii inatoa ufafanuzi kuhusu mawasiliano kati ya Wizara na Wizara na 
mawasiliano kati ya Idara na Wizara. Vilevile, imebainisha aina za mawasiliano 
ambayo ni pamoja na barua, nukushi, simu, barua pepe na telex.
Kifungu C.27 kinaeleza kuhusu uwepo wa Gazeti la Serikali, ambapo taarifa 
zinazotolewa ni pamoja na ajira ya mara ya kwanza, kupandishwa vyeo, kustaafu, 
na vifo vya watumishi wa masharti ya kudumu na pensheni.

Sehemu D: Ajira, Kuthibitishwa Kazini, Kupandishwa Vyeo na Uhamisho
Sehemu hii inaelezea aina za ajira Serikalini ambazo ni ajira za mkataba, muda,  
kukaimu, kudumu na ajira za watumishi katika huduma za kawaida (D.1 hadi 38). 
Pia, imeeleza kuhusu mamlaka ya kuunda na kufuta ofisi za Serikali ambayo 
ipo chini ya Rais. Imeeleza pia kuhusu kuthibitishwa kazini baada ya kumalizika 
kipindi cha matazamio, kupanda cheo baada ya kuthibitishwa kazini na kufanya 
kazi kwa miaka mitatu na kuhamishwa kituo cha kazi na mwenye mamlaka – 
Katibu Mkuu UTUMISHI (Kanuni D.51 hadi 55).

Sehemu E: Mishahara na Mafao ya Hitimisho la Kazi
Mshahara hupangwa kulingana na miundo ya utumishi na uwezo wa Serikali 
kulipa. Mishahara ya watumishi wa umma inalipwa kupitia benki na nyongeza ya 
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mshahara hutolewa kila mwaka kutegemea utendaji mzuri. Pensheni na malipo 
ya uzeeni hulipwa kutegemeana na aina ya mfuko uliochangiwa.

Sehemu F: Maadili ya Utumishi, Nidhamu na Kukoma kwa Utumishi wa Umma 
Sehemu hii inaeleza kuwa muda wa kazi kwa ofisi za Serikali  ni saa 1.30 hadi  
9.30 kwa siku tano za wiki. Pia, inaeleza kuwa mashirika ya umma na viwanda 
vinaweza kuwa na muda tofauti. Watumishi wanatakiwa kuepuka kujihusisha na 
shughuli za manufaa binafsi . Makosa ya nidhamu yanafafanuliwa na utaratibu 
wa kushughulikia watumishi wanaotenda makosa ya jinai umeelezwa.

Sehemu G: Mafunzo
Kanuni G.1(7) inasisitiza waajiri kutenga bajeti ya mafunzo kulingana na Mpango 
wa Mafunzo wa kila taasisi. Watumishi wanaosoma kwa ufadhili wa Serikali 
wanapaswa kufanya kazi serikalini kwa kipindi kisichopungua miaka mitatu 
kabla ya kuhamia kwa mwajiri mwingine.

Sehemu H: Likizo
Sehemu hii inatoa ufafanuzi kuhusu likizo mbalimbali ambazo mtumishi wa Umma 
anapaswa kupewa kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na Taratibu zinazosimamia 
utumishi wa umma.

Sehemu I: Mitihani kwa Watumishi wa Umma
Sehemu hii inatoa utaratibu na maelekezo yanayohusu mitihani kwa watumishi 
wa umma ambayo hutolewa na vyuo husika kwa kushirikiana na waajiri.

Sehemu J: Usafiri na Kusafiri
Sehemu hii inaeleza kuhusu usafiri na safari za kikazi kwa watumishi wa umma, 
gharama za usafiri kwa mtumishi na familia, safari za uhamisho, matibabu, na 
kuhudhuria mafunzo au mikutano iliyoidhinishwa na mwajiri.

Sehemu K: Stahili ya Matibabu
Sehemu hii inatoa ufafanuzi kuhusu taratibu, haki na stahili za matibabu kwa 
Mtumishi wa umma na wategemezi wake wanaotambuliwa na Serikali. 
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Sehemu L: Stahili ya Posho Mbalimbali kwa Watumishi
Aina mbalimbali za posho zimetajwa katika sehemu hii, na zinategemea vyeo 
na majukumu ya watumishi.

Sehemu M: Stahili ya Nyumba na Samani
Sehemu hii inaainisha posho za nyumba na samani kwa watumishi wenye vyeo 
vinavyostahili kupata posho hizo.

Sehemu N: Mikopo kwa Watumishi wa Umma
Sehemu hii inahusu mikopo kwa watumishi wa umma. Mtumishi yeyote ana haki 
ya kukopa kutoka kwenye taasisi zilizoruhusiwa, zikiwamo benki. Aidha, upo 
mfumo wa kiutumishi ambao unaruhusu mtumishi kukopa kwa njia ya kielekroniki 
(e-Watumishi). Mtumishi ataruhusiwa kukopa kwa ajili ya maendeleo binafsi 
kulingana na kiwango chake cha mshahara,  kwa makubaliano huru na taasisi 
inayokopesha, ambapo marejesho yatafanyika kwa kukata mshahara wake kwa 
mujibu wa makubaliano.

Sehemu Q: Masuala Mengineyo kwa Ustawi wa Wafanyakazi 
Sehemu hii inahusu masuala muhimu kwa ustawi wa mtumishi yanayohusu 
taratibu za fidia anapoumia akiwa kazini, anapoumwa na anapofariki. Vilevile, 
inaelezea taratibu kuhusu masuala ya mabaraza ya wafanyakazi, mali za 
umma zinazoweza kuharibika kutokana na moto, malipo ya tuzo, upeperushaji 
bendera, uwekaji picha za viongozi, urejeshaji wa malipo yanayozidi na ukomo 
wa kuwasilisha madai kwa mtumishi.

2.4 Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu
Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu, Sura ya 448  imeanzisha Tume ya 
Utumishi wa Walimu kwa ajili ya kusimamia utumishi wa walimu wa shule za 
msingi na sekondari walioajiriwa kwenye Utumishi wa Umma Tanzania Bara. 

Muundo wa Sheria
Sheria hii ina jumla ya sehemu nne zifuatazo: 

(i) Sehemu ya kwanza inahusika na vifungu vya awali (jina la sheria, 
mawanda ya matumizi yake na tafsiri);
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(ii) Sehemu ya pili inahusu kuanzishwa kwa Tume, majukumu ya Tume 
muundo wa Tume, Kamati za Tume, uteuzi wa Katibu wa Tume, kiapo 
cha Mwenyekiti na Katibu wa Tume, watumishi wa Tume, Ofisi za Wilaya 
za Tume na majukumu yake, rufaa za walimu, usimamaizi na maslahi ya 
walimu, maslahi ya wajumbe wa Tume, taarifa ya utendaji, zuio la kutotoa 
taarifa isiyoruhusiwa na maelezo ya kutenda kosa la kuishawishi Tume;

(iii) Sehemu ya Tatu inahusu mapato na rasilimali fedha za Tume,  matumizi 
na ukaguzi; na 

(iv) Sehemu ya Nne inahusu  masharti mengineyo (ikijumuisha kanuni na 
vifungu vya mpito). 

2.5 Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu
Baada ya kutungwa kwa Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu, Sura ya 448, 
Mwaka 2016 kwa Tangazo la Serikali Na.308, Kanuni zilitengenezwa kwa ajili 
ya kurahisisha utekelezaji wa sheria hiyo. Kanuni hizi zina jumla ya sehemu 
tisa (9) zifuatazo:

(i) Sehemu ya kwanza inahusu masharti  ya awali ambayo ni jina na tafsiri 
za kanuni;

(ii) Sehemu ya Pili inahusu mchakato wa ajira na upangwaji wa walimu 
kwenye vituo vya kazi. Sehemu hii pia imeweka masharti ya sifa ya mtu 
kuweza kuajiriwa kama mwalimu, kipindi cha matazamio, wajibu wa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kutoa taarifa kuhusu nafasi katika maeneo 
yao, kushughulikia malalamiko ya mchakato wa ajira, kupandishwa cheo, 
uhamisho na kuhitimisha utumishi wa walimu.

(iii) Sehemu ya tatu inahusu masuala ya nidhamu na imejumuisha makosa 
mazito na mepesi, mamlaka za nidhamu (Mkuu wa Shule, Tume Ngazi 
ya Wilaya) na adhabu zinazotolewa kwa makosa mazito na mepesi. 
Aidha, sehemu hii ina kanuni zinazozungumzia taratibu za michakato ya 
kinidhamu kwa mwenendo wa makosa mazito na mepesi, kusimamishwa 
kazi, uanzishwaji rasmi wa mashauri ya nidhamu (Hati ya Mashtaka na 
notisi), uchunguzi, uteuzi wa kamati ya uchunguzi, taratibu za kuzingatia 
wakati wa uchunguzi, kuhitimishwa kwa uchunguzi, taratibu za mwenendo 
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wa makosa mepesi, taratibu zinazohusu namna ya kushughulikia kosa 
la jinai ambalo pia ni kosa la nidhamu, namna ya kuamua shauri la jinai 
lililoanzishwa na kuhitimishwa mahakamani. Jambo jingine ni utaratibu 
wa kushughulikia hasara iliyosababishwa na mwalimu ambayo inaweza 
kurejeshwa kutoka kwake bila ya kuchukua hatua za kinidhamu (chini 
ya kanuni hizi), utendekaji wa kosa la utoro na kushindwa kutoa taarifa 
kutokana na kuugua. Sehemu hii pia imetoa ufafanuzi kuhusu rufaa na 
taratibu za kukata rufaa.

(iv) Sehemu ya Nne ya Kanuni inahusu maslahi na maendeleo ya walimu. 
Katika kuhakikisha hilo linatekelezwa na kuzingatiwa kwa ukamilifu, 
Kanuni imerejea matumizi ya Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa 
Umma za Mwaka 2009.

(v) Sehemu ya Tano inahusu usajili wa walimu wanaoajiriwa kwenye 
Utumishi wa Umma  na utaratibu wa utunzaji wa rejesta ya walimu.

(vi) Sehemu ya Sita inahusu Ofisi ya Tume Ngazi ya Wilaya na majukumu 
ya Katibu Msaidizi katika ofisi hiyo.

(vii) Sehemu ya Saba inahusu Kanuni za Maadili na Utendaji Kazi kwa 
walimu na masharti ya uzingatiaji wa maadili, taratibu za kusaini kiapo 
cha maadili, pamoja na madhara ya ukiukwaji wa maadili ambayo 
yatasababisha  kuchukuliwa hatua za kinidhamu.

(viii) Sehemu ya Nane inahusu Kamati za Tume.  Kamati hizi zinajumuisha: 

(a)  Kamati ya Maadili na Nidhamu ambayo inaundwa na baadhi ya wajumbe 
wa Tume. Kamati hii inashughulikia masuala yote yanayohusu maadili 
na nidhamu kwa  walimu, pamoja na kuishauri Tume; 

(b) Kamati ya Ajira, Upandishaji Vyeo na Nidhamu Ngazi ya Wilaya 
ambayo inashughulikia nidhamu kwa walimu katika maeneo yao. 
Pia, Kamati hii ni Mamlaka ya Rufaa kwa walimu dhidi ya mashauri 
yanayoamuliwa na wakuu wa shule. Vilevile, kamati hii inashughulikia 
masuala yanayohusiana na ajira na upandishwaji vyeo kwa walimu 
kadiri inavyoelekezwa na Tume.
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(ix) Sehemu ya Tisa  inahusu masharti ya jumla ambayo ni utunzaji wa 
kumbukumbu za kiutumishi za mwalimu ambalo ni jukumu la Tume (Ngazi 
ya Wilaya na Makao Makuu), Mwajiri (Mamlaka za Serikali za Mitaa) na 
mwalimu husika. Kumbukumbu hizo zitatumika kwa ajili ya rejea kwenye 
malipo ya mafao ya hitimisho la kazi na zitachukuliwa kuwa ni nakala 
halisi (original). Pia, Kanuni imeweka masharti kuwa, pale inapotokea 
kuwa nyaraka za kiutumishi hazipatikani kwa mwajiri, nakala kutoka kwa 
mwalimu zinaweza kutumika ikiwa nyaraka hizo zipo katika nakala halisi.   

2.6 Taratibu za Uendeshaji wa Utumishi wa Walimu katika Mamlaka  
 za Serikali za Mitaa 
Taratibu za Uendeshaji wa Utumishi wa Walimu katika Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zimeainishwa kwa Tangazo la Serikali Na. 311 la tarehe 25 Novemba, 
2016.  Taratibu hizo zinaelekeza namna ya kufanya shughuli au kazi za kawaida 
za walimu ndani ya taasisi au Ofisi ya Umma bila kuathiri Sheria na Kanuni za 
Utumishi wa Umma na Utumishi wa Walimu na zimegawanyika katika sehemu 
saba (7) zifuatazo:

(i) Sehemu ya Kwanza  ihahusu masharti ya utangulizi ambayo  yanajumuisha  
jina, matumizi na tafsiri.

(ii) Sehemu ya Pili inahusu usimamizi wa utumishi wa walimu kupitia 
mamlaka mbalimbali na uhusiano kati ya mamlaka hizo ambazo ni  
Mamlaka ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Waziri mwenye 
dhamana na Serikali za Mitaa, Katibu Mkuu Kiongozi, wajibu wa Tume 
ya Utumishi wa Walimu, wajibu wa Wizara inayohusika na masuala 
ya Elimu,  na Wizara zinazohusika na Utumishi wa Walimu, wajibu wa 
Katibu Mkuu wa Wizara inayohusika na Serikali za Mitaa, Wakuu wa 
Idara na Vitengo, Wakuu wa Shule wakisimamia utendaji wa walimu na 
kuchukua hatua za nidhamu kwa mujibu wa Sheria.

(iii) Sehemu ya tatu inahusu Utumishi wa Walimu kwa kigezo cha sifa ya 
mtu anayeweza kuwa mwalimu, masharti kuhusu wajibu wa mwalimu 
kwa Serikali, utii kwenye mamlaka anayoihudumia na masharti ya 
utumishi ambayo ni ya kudumu na pensheni. Pia, sehemu hii inahusu 
uzingatiwaji wa Katiba, Sera, Sheria, Kanuni na Miongozo iliyowekwa. 
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Aidha, sehemu hii imeweka masharti ya watu ambao hawawezi kuajiriwa 
kwenye Utumishi wa Walimu na Mamlaka ya Ajira kuzingatia misingi ya 
haki na usawa wakati wa kutumia mamlaka yao katika masuala ya ajira, 
uteuzi, upandishaji vyeo na nidhamu ya walimu.

Sehemu hii pia imeweka masharti ya uhusiano kati ya mwalimu, 
wasimamizi wake na viongozi wa kisiasa. Aidha, imetaja nyaraka muhimu 
zinazosimamia utumishi wa walimu, masharti ya kuhitimisha kazi kwa 
walimu, mfumo wa tathmini ya utendaji kazi, mkataba wa utendaji kazi 
na masharti ya uhamisho wa kuazimwa. 

(iv) Sehemu ya Nne inahusu ustawi na maendeleo ya walimu walio katika 
utumishi wa Umma. Ufafanuzi umetolewa kuhusu huduma ya matibabu, 
wajibu wa waajiri kulinda afya za walimu, masharti ya likizo zikiwemo likizo 
ya mwaka, uzazi, kunoa ubongo, likizo bila malipo na likizo ya kustaafu. 
Aidha, imefafanua masharti ya kupatiwa au kusaidiwa huduma ya usafiri 
au posho ya usafiri, safari za kikazi, uhamisho, kuhitimishwa kwa ajira, 
au kuhudhuria semina, makongamano na mafunzo kazini kwa walimu. 
Pia, sehemu hii inahusu malipo ya fidia kwa kuumia kazini au kifo, posho 
ya usumbufu, haki ya uwakilishi katika Baraza la Wafanyakazi, utaratibu 
wa kushughulikia malalamiko na utaratibu wa maendeleo ya walimu.

(v) Sehemu ya Tano inahusu masharti ya kuhitimishwa kwa kazi, umri wa 
kustaafu, haki ya kupatiwa mafao ya kijamii baada ya hitimisho la kazi, 
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii na sifa ya mwalimu kulipwa mafao ya kijamii 
ya hitimisho la kazi.

(vi) Sehemu ya Sita inahusu mwenendo wa nidhamu kwa walimu ambayo 
hujumuisha uadilifu na tabia ya walimu, usiri, viongozi wa kisiasa kuingilia 
shughuli za kiutendaji, ushiriki wa mwalimu katika siasa, kutoegemea na 
kutopendelea upande wowote kisiasa na ushawishi wa kisiasa. 

(vii) Sehemu ya Saba inahusu masharti ya jumla ambayo yamejumuisha 
masharti mengineyo ikiwa ni pamoja na mwalimu kuwa tayari kutekeleza 
majukumu nje ya kazi alizoajiriwa, ajira kwa watu ambao hawana mafunzo 
ya ualimu (kwa kibali cha Katibu Mkuu UTUMISHI), kuacha kazi kwa 
hiari, cheti cha utumishi, gharama za mazishi, kukuza ustawi wa mwalimu 
na honoraria. 
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SURA YA TATUSURA YA TATU
TARATIBU ZA AJIRA NA MAENDELEO YA WALIMU

3.0 Utangulizi 
Sura hii inalenga kumjengea uelewa mwalimu kuhusu taratibu zinazohusiana 
na ajira na maendeleo yake kitaaluma, mchakato wa ajira na usajili wa walimu, 
hatua za mwalimu kuthibitishwa kazini, kupandishwa cheo na kupata mafunzo 
awapo kazini. Inalenga pia kufahamu taratibu za hitimisho la kazi kwa walimu 
pamoja na kuajiriwa upya katika Utumishi wa Umma sambamba na kukumbushwa 
majukumu yao ya kazi. 

3.1 Mchakato wa Ajira na Usajili  
Mwalimu anayeajiriwa katika Utumishi wa Umma anatakiwa kuripoti kwa mwajiri 
wake na kukamilisha taratibu zilizoainishwa katika Kanuni ya 3 ya Kanuni za 
Tumea ya Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016. Mwalimu atatakiwa kujaza 
fomu mbalimbali za kudhibiti ajira katika utumishi pamoja na kusaini mkataba 
wa ajira. Fomu pamoja na nyaraka mbalimbali zitawasilishwa Tume ya Utumishi 
wa Walimu Ngazi ya Wilaya kwa  ajili ya kukamilisha taratibu za usajili na kutoa 
barua ya ajira baada ya kushauriana na Tume ya Utumishi wa Walimu Makao 
Makuu. 

Mwalimu atapewa barua ya ajira ambayo inatolewa na Mamlaka ya Ajira baada 
ya kupokea mikataba kutoka kwa mwajiri ikiwa na viambatisho vyote muhimu  
vinavyohitajika katika Utumishi wa Walimu. Rejea Kanuni Na. 3 ya Kanuni za 
Tume ya Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016 na Kanuni D.32 ya Kanuni za 
Kudumu katika Utumishi wa Umma za Mwaka 2009.

3.1.1 Kuthibitisha Kazini Walimu
Mwalimu mpya atakuwa kwenye matazamio kwa kipindi kisichozidi miezi kumi na 
miwili (12) kwa lengo la kupima tabia na utendaji kazi wake.  Mwalimu atakuwa 
chini ya uangalizi wa walimu waandamizi, Mkuu wa Idara na Mkuu wa Shule. 
Wapo pia wasimamizi wengine ambao ni Afisa Elimu Kata, Wathibiti Ubora wa 
Shule na jamii kwa ujumla. 
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Miezi mitatu (3) kabla ya muda wa majaribio kukamilika, Mwajiri atawasilisha 
Tume mapendekezo kuhusu kuthibitishwa kazini, kuongezewa muda wa majaribio 
au kusitisha ajira ya mwalimu husika. Rejea Kanuni ya 5 ya Kanuni za Tume 
ya Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016 na Kanuni D.40 na D.43 za Kanuni za 
Kudumu katika Utumishi wa Umma za Mwaka 2009.

Tume Ngazi ya Wilaya, baada ya kupokea mapendekezo kutoka kwa mwajiri, 
itatoa uamuzi wa mwalimu kuthibitishwa kazini au kuongezewa kipindi cha 
matazamio au kusitisha ajira yake.

3.1.2  Walimu Kupandishwa Vyeo 
Mwalimu aliyeajiriwa katika Utumishi wa Walimu, atapanda cheo kwa mara 
ya kwanza kwa kipindi kisichopungua miaka mitatu (3) baada ya kuthibitishwa 
kazini. Sifa za kuzingatia wakati wa kumpandisha cheo mwalimu ni pamoja na 
sifa za kimuundo, utendaji wa kazi, maadili ya kiutumishi, idhini ya utekelezaji 
wa ikama, pamoja na muda utakaokuwa umeanishwa katika Mwongozo wa 
Upandishwaji Vyeo katika mwaka husika kutoka kwa mamlaka husika. 

Kwa mujibu wa Kanuni ya D.51 ya Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma 
za Mwaka 2009, mwalimu ana haki ya kupata taarifa ya kupanda au kutopanda 
cheo kutoka kwa Mamlaka ya Ajira kupitia kwa mwajiri wake. Mwalimu anatakiwa 
kukiri kwa maandishi kukubali au kutokukubali cheo kipya na mshahara. 

3.1.3  Walimu Kubadilishwa Kada/Vyeo (Re-categorization)
Mwalimu anapojiendeleza kielimu katika fani yake ya ualimu kutoka ngazi moja 
kwenda ngazi nyingine, anatakiwa kubadilishiwa cheo. Hii ni  kwa kuzingatia  
Waraka wa Maendeleo ya Utumishi Na. 1 wa Mwaka 2014 kuhusu Miundo ya 
Utumishi ya Kada za Walimu chini ya Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi, 
sambamba na Waraka wa Utumishi Na. 1 wa Mwaka 2011 wenye Kumb. 
Na. CAC.44/45/01/A/121 wa tarehe 20 Desemba 2011 kuhusu utaratibu wa 
kuwabadilishia kazi/cheo walimu waliojiendeleza. 

Kwa mujibu wa miundo ya kada ya walimu na visahihisho vyake, walimu 
wamegawanyika katika  kada/makundi makuu matatu ambayo ni  walimu wa 
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ngazi ya Astashahada (Walimu Daraja A), walimu wa ngazi ya Stashahada 
(Walimu Daraja B) na walimu wa ngazi ya Shahada (Walimu Daraja C).

3.1.4  Mafunzo Kazini 
Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma ya Mwaka 2008 pamoja 
na Sera ya Mafunzo katika Utumishi wa Umma ya Mwaka 2013 zinahimiza 
watumishi wa umma kupata mafunzo kazini ili kuboresha ufanisi wao. Kwa 
mujibu wa Kanuni G.1(11) ya Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma, 
Toleo la 2009, mwajiri anapaswa kuhamasisha watumishi kushiriki katika mafunzo 
yanayofaa kulingana na mahitaji ya taasisi ili kujiimarisha na kukua kitaaluma. 

Aidha, Kanuni G.7(2)(j) ya Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma za 
Mwaka 2009 inabainisha kuwa  mtumishi anayewezeshwa kuhudhuria mafunzo 
ya muda mrefu (miezi 12 au zaidi) kwa gharama za Serikali, mfadhili au kwa 
kujigharamia, anatakiwa kuitumikia Serikali kwa muda usiopungua miaka mitatu 
baada ya kuhitimu mafunzo kabla ya  kuhamia kwa mwajiri mwingine au kujiunga 
tena na masomo. 

Kanuni ya G.7 (1) (a – j) ya Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma za 
Mwaka 2009 pia inabainisha kuwa mtumishi aliyeajiriwa katika Utumishi wa 
Umma anapaswa kupatiwa mafunzo ya muda mfupi na mrefu kulingana na 
Mpango wa Mafunzo wa mwajiri  wa mtumishi husika. Gharama za mafunzo 
haya zinaweza kugharamiwa na mwajiri, mfadhili, Bodi ya Mikopo ya Elimu ya 
Juu, au  mtumishi mwenyewe. Lengo kuu la mafunzo haya ni kukuza ujuzi wa 
kitaaluma kwa  mtumishi ili kutekeleza majukumu yake kwa ufanisi zaidi.

Sambamba na hayo,  Aya ya 44(1) na (2) ya Taratibu za Uendeshaji wa Utumishi 
wa Walimu katika Mamlaka za Serikali za Mitaa za Mwaka 2016 zinaelekeza 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kuwajibika katika kuendeleza walimu kitaaluma 
na kuainisha jukumu la Tume katika kuratibu programu za mafunzo kwa walimu 
waliopo kazini.
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3.1.5  Hitimisho la Kazi ya Ualimu
Mwalimu atastaafu kazi kwa lazima anapofikisha umri wa miaka 60 na kwa 
hiari  muda wowote baada ya kufikisha miaka 55. Kanuni ya 9(1)(a) – (g) ya 
Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016, imefafanua mambo 
yanayoweza kuhitimisha Utumishi wa Ualimu. Mambo hayo ni pamoja na kustaafu 
kwa kutimiza umri kwa mujibu wa Sheria, kustaafu kwa ugonjwa, kuachishwa 
kazi kwa masuala ya kinidhamu, kufariki, kuacha kazi kwa hiari, kustaafishwa 
kwa manufaa ya umma, kufutwa kwa ofisi  au kugombea nafasi za uongozi  wa 
kisiasa. 

Haki anazostahili mwalimu anapohitimisha  utumishi wake ni pamoja na kupata 
likizo ya kustaafu ambayo ni siku 28 kabla ya tarehe yake ya kustaafu na 
kusafirishwa kurudi nyumbani akiwa na wategemezi wake. Haki nyingine ni 
kulipwa mafao kwa mujibu wa Sheria ya Mfuko wa Hifadhi ya Jamii wa Watumishi 
wa Umma Na. 2 ya Mwaka 2018.

3.1.6 Kuajiriwa Upya katika Utumishi wa Ualimu
Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu, Sura ya 448, inatoa fursa kwa mwalimu 
kuomba kuajiriwa upya katika Utumishi wa Umma baada ya kutumikia adhabu 
kwa muda usiopungua miezi 12 tangu kufukuzwa au kuacha kazi kwa utaratibu 
maalumu. Hata hivyo, pamoja na fursa hiyo, Sheria inasisitiza kuwa kurejea kazini 
kunategemea uwepo wa nafasi pamoja na kutimizwa kwa masharti mengine ya 
kiutumishi. Walimu watakaoomba kuajiriwa upya na ambao wana umri wa zaidi ya 
miaka 45 wataajiriwa kwa masharti ya mikataba ya vipindi maalumu hadi kufikia 
umri wa miaka 60. Kwa mujibu wa Kanuni ya D. 15 ya Kanuni za Kudumu katika 
Utumishi wa Umma, Toleo la Mwaka 2009 pamoja na Kanuni ya 17(1) ya Kanuni 
za Utumishi wa Umma za Mwaka 2022, Katibu Mkuu Kiongozi ndiye mwenye 
mamlaka ya kutoa kibali cha kuajiri upya mtumishi katika Utumishi wa Umma.

3.1.7  Majukumu ya Kazi za Ualimu 

Majukumu ya kazi ya ualimu yameainishwa katika Waraka wa Maendeleo ya 
Utumishi Na. 1 wa Mwaka 2014 Kuhusu Miundo ya Utumishi ya Kada za Walimu 
chini ya Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi pamoja na visahihisho vyake.   
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Kwa mujibu wa Waraka huo, walimu wana majukumu yafuatayo:

(i) Kuandaa azimio la kazi, maandalio ya masomo, nukuu za masomo, 
mpango wa kazi na majukumu mengine waliyokabidhiwa;

(ii) Kutengeneza na kufaragua zana za kufundishia na kujifunzia;

(iii) Kufundisha, kufanya tathmini na kutunza kumbukumbu za maendeleo 
ya wanafunzi;

(iv) Kusimamia na kufuatilia mahudhurio ya wanafunzi shuleni na darasani;

(v) Kusimamia malezi ya wanafunzi kiakili, kimwili, kiroho na kutoa ushauri 
nasaha na unasihi;

(vi) Kutoa ushauri wa kitaalamu na kitaaluma kuhusu maendeleo ya elimu;

(vii) Kusimamia  utunzaji wa mali na vifaa vya shule; na

(viii) Kufanya kazi zingine atakazopangiwa na mkuu wake wa shule kulingana 
na majukumu ya shule.

Pia, mwalimu anaweza kupewa majukumu yafuatayo: Kuwa Mkuu wa Shule, 
mwalimu wa darasa au bweni, mwalimu wa michezo, mwalimu wa taaluma, 
mwalimu wa nidhamu, malezi au miradi na majukumu yatakayokuwa yanatolewa 
na mamlaka mbalimbali za Serikali. 
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SURA YA NNESURA YA NNE
HAKI NA WAJIBU WA MWALIMU 

4.0 Utangulizi
Sura hii inalenga kuwaelimisha walimu kuhusu haki na wajibu wao kama 
watumishi wa umma. Miongoni mwa haki hizo ni kuhusu masuala ya ajira, likizo, 
uhamisho, fidia ya kuumia kazini ama kufariki, kupata mikopo, matibabu, gharama 
za mazishi na ushiriki kwenye shughuli za kisiasa. Pia, inalenga kuwaelimisha 
walimu kuhusu wajibu wao kwa taaluma yao, mwanafunzi, mwajiri, jamii, wadau 
na Taifa  kwa ujumla.  

4.1 Haki za Mwalimu 
Haki za mwalimu katika Utumishi wa Umma zinahusisha mambo mbalimbali 
yanayomuwezesha mwalimu kupata stahiki zake anapotekeleza majukumu yake 
kulingana na Sheria, Kanuni na Taratibu zinazosimamia Utumishi wa Umma na 
Utumishi wa Walimu. Katika Utumishi wa Walimu, haki hutolewa ili kuhakikisha 
kuwa walimu wanapata mazingira bora ya kufanyia kazi hivyo, kuongeza tija 
na ufanisi katika kutoa elimu. Kuelewa haki ni muhimu kwa mwalimu mpya ili 
aweze kujua stahiki zake na namna ya kuzipata katika ajira yake.

i. Haki za Mwalimu katika Masuala ya Ajira 
Haki hizi zinahusu mazingira ya ajira ya mwalimu na namna anavyostahili 
kutendewa na zinakwenda sambamba na taratibu za kuajiriwa, usajili na 
kuthibitishwa kazini. 
(a) Kupewa Mkataba wa Kazi na Barua ya Ajira: Mwalimu ana haki ya kupewa 

mkataba wa kazi na barua ya ajira inayoonesha masharti mbalimbali ya 
ajira yake, ikiwemo majukumu yake, mshahara, na marupurupu mengine. 
Rejea Kanuni ya 3 ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za Mwaka 
2016 na Kanuni D.32 ya Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma 
za Mwaka 2009.

(b) Posho ya Kujikimu: Mwalimu anapoajiriwa kwa mara ya kwanza, 
anastahili kulipwa posho ya kujikimu ya siku 7 (Rejea Kanuni ya L.6 ya 
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Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma za Mwaka 2009 pamoja 
na marekebisho yake ya Mwaka 2011). Aidha, anastahili kupata posho 
ya njiani kwa safari ya kikazi inayozidi saa sita (6). Posho hii hulipwa kwa 
kiwango cha nusu ya posho ya kujikimu ya siku moja (Rejea Kanuni L. 
2(3) ya Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma za Mwaka 2009).

(c) Kuthibitishwa Kazini: Mwalimu ana haki ya kuthibitishwa kazini baada 
ya kipindi cha majaribio kisichozidi miezi kumi na miwili (12) chenye 
lengo la kupima tabia na utendaji wake wa kazi. Miezi mitatu (3) kabla 
ya muda wa majaribio kuisha, mwajiri  wake hupendekeza kwa Tume 
kama athibitishwe kazini, aongezewe muda wa majaribio au Ajira yake 
isitishwe. Rejea Kanuni Na. 5  ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu 
za Mwaka 2016 na Kanuni D.40 na D.43 za Kanuni za Kudumu katika 
Utumishi wa Umma za Mwaka 2009.

(d) Kupandishwa Cheo/Daraja: Kwa kuzingatia sifa za kimuundo, utendaji wa 
kazi, nidhamu kazini na uwepo wa bajeti ya mishahara mipya iliyotengwa 
na mwajiri, mwalimu anastahili kupandishwa cheo (daraja). Rejea Kanuni 
ya D.51 ya Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma za Mwaka 2009 
ikisomwa pamoja na Kanuni ya 15 ya Kanuni za Utumishi wa Umma za 
Mwaka 2022.

(e) Kusikilizwa kabla ya kuadhibiwa kwa makosa ya kinidhamu: Mwalimu, 
kama mtumishi mwingine wa Umma, anatakiwa kupewa nafasi ya kutoa 
utetezi na kusikilizwa kabla ya kupewa adhabu kama atakuwa amefanya 
kosa la kinidhamu (Rejea Kifungu cha 23 (2) (b) cha Sheria ya Utumishi 
wa Umma ya Mwaka 2002).

(f) Kukata rufaa dhidi ya hatua zilizochukuliwa na Mamlaka ya Nidhamu: 
Kwa mujibu wa Kifungu cha 13 cha Sheria ya Tume ya Utumishi wa 
Walimu, Sura ya 448, mwalimu aliyeadhibiwa kwa kosa la kinidhamu 
ana haki ya kukata rufaa katika Mamlaka ya Rufaa katika utumishi wake 
iwapo hakuridhika na uamuzi au adhabu dhidi yake.

(g) Kulipwa mafao ya hitimisho la kazi: Mwalimu ana haki ya kulipwa mafao 
ya hitimisho la kazi kwa mujibu wa Sheria ya Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
kwa Watumishi wa Umma Na. 2 ya Mwaka 2018.
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(h) Kuacha Kazi: Mwalimu ana haki ya kuacha kazi kwa kutoa taarifa ya 
maandishi ya miezi 3 ya kusudio hilo au kutoa taarifa ya saa 24 ya kuacha 
kazi na kulipa mshahara ghafi wa mwezi husika (Rejea Kanuni ya F.49 
ya Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma za Mwaka 2009).

ii. Haki za Mwalimu katika Likizo
Mwalimu ana haki ya kupata aina mbalimbali za likizo ambazo zinaweza 
kumwezesha kupata muda wa kupumzika au kutimiza majukumu ya kifamilia 
bila kupoteza nafasi yake ya ajira. 

(a) Likizo ya Mwaka: Baada ya kupita miezi tisa (9) tangu alipoajiriwa, 
mwalimu anastahili kwenda likizo ya mwaka ya siku ishirini na nane (28) 
ikijumuisha siku za Jumamosi na Jumapili na siku za sikukuu katika kipindi 
ambacho shule zimefungwa. Katika likizo hiyo, mwalimu, mwenza wake na 
watoto au wategemezi wasiozidi wanne (4) watakuwa na haki ya kulipwa 
nauli kwenda na kurudi kwenye makazi yao ya kudumu mara moja ndani 
ya kipindi cha miaka miwili cha mzunguko wake wa likizo. Rejea Kanuni 
ya 96 ya Kanuni za Utumishi wa Umma za Mwaka 2022 na Aya ya 32 
ya Taratibu za Uendeshaji wa Utumishi wa Walimu katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa za Mwaka 2016. Iwapo mwajiri atazuia likizo yake ya 
mwaka, mwalimu atastahili kulipwa mshahara ghafi wa mwezi mmoja bila 
ya makato kama fidia. 

(b) Likizo ya Ugonjwa: Likizo hii hutolewa kwa mtumishi mgonjwa baada 
ya kupata mapendekezo ya daktari yakithibitisha kwamba anapaswa 
kupumzika. Hutolewa kwa muda wa siku zisizozidi 186, ambapo mtumishi 
atapokea mshahara kamili na siku zisizozidi 186 atapokea nusu mshahara. 
Endapo mtumishi hatakuwa amepona katika kipindi hicho chote,  ajira 
yake inaweza kusitishwa kwa sababu ya ugonjwa (Rejea Kanuni ya 99 
(1 – 2) ya Kanuni za Utumishi wa Umma za Mwaka 2022, ikisomwa kwa 
pamoja na Kanuni K.11 hadi K.15 za Kanuni za Kudumu katika Utumishi 
wa Umma za Mwaka 2009, Toleo la 3).

(c) Likizo ya Dharura au Ruhusa (Special Leave of Absence): Kwa mujibu 
wa Kanuni H.14 ya Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma za Mwaka 
2009 Toleo la 3, Likizo maalumu inatolewa katika maeneo yafuatayo:
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(i) Tukio la Michezo: Mtumishi wa Umma anaweza kupewa ruhusa ya 
kushiriki kwenye shughuli au matukio ya michezo yanayofanyika ngazi 
ya taifa au kimataifa. Ruhusa hii inajulikana kama Likizo Maalumu;

(ii) Mazishi ya Ndugu wa Karibu: Mtumishi wa Umma aliyefiwa na ndugu wa 
karibu, anaweza kupewa ruhusa (likizo) maalumu ya siku 14 kuhudhuria 
mazishi ya ndugu yake wa karibu. Kwa mujibu wa Kanuni H.14 (3), ndugu 
wa karibu ni baba mzazi, mama mzazi, mke, mume na mtoto. Likizo hii ni 
ya siku 14 na  haitahusisha haki ya likizo ya mwaka aliyo nayo mtumishi;

(iii) Kuhudhuria Mikutano ya Vyama vya Wafanyakazi: Mtumishi wa 
Umma wa kundi lolote, isipokuwa aliyekatazwa na Sheria kushiriki katika 
Vyama vya Wafanyakazi, ana haki ya kupewa likizo maalumu, ikiwa 
amechaguliwa kuhudhuria au kushiriki mikutano, semina au kazi yoyote 
ya chama fulani cha wafanyakazi. 

(iv) Kushughulikia Masuala Binafsi: Likizo hii hutolewa kwa mtumishi 
anayeomba kwenda kushughulikia masuala binafsi na hukatwa kutoka 
kwenye likizo yake ya mwaka. Hata hivyo, ni uamuzi wa mwajiri kukubali 
au kutokubali baada ya kupima uzito wa suala husika.

(d) Likizo ya Uzazi

(i) Kwa Mwanamke: Kwa mujibu wa Kanuni ya 97 ya Kanuni za Utumishi 
wa Umma za Mwaka 2022, pamoja na Kanuni H.12 ya Kanuni za Kudumu 
katika Utumishi wa Umma, Toleo la 2009 likizo ya Uzazi ya Mwanamke 
(Maternity Leave) ni ya siku 84 kwa Mtumishi atakayepata mtoto mmoja 
na siku 14 zitaongezwa kwa atakayepata mtoto zaidi ya mmoja. Likizo 
hiyo inatolewa mara moja ndani ya miaka mitatu tangu likizo ya mwisho 
ya uzazi kwa watumishi wa Umma walio chini ya masharti ya kudumu. 
Likizo hii haiahirishwi na haichukuliwi sambamba na likizo ya mwaka na 
hairuhusiwi kuchukuliwa kama likizo ya ugonjwa. Likizo ya uzazi inaweza 
ikaanza na kufuatiwa na likizo ya mwaka au kinyume chake.

Kwa mtumishi atakayefiwa na mtoto ndani ya miezi 12 baada ya kujifungua, 
atastahili kupewa likizo ya uzazi tena hata kama atapata mtoto mwingine 
chini ya miaka mitatu (Kanuni ya H. 12 (5) ya Kanuni za Kudumu katika 
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Utumishi wa Umma za Mwaka 2009 na Kanuni ya 97(2) ya Kanuni 
za Utumishi wa Umma za Mwaka 2022). Mtumishi husika ataendelea 
kulipwa mshahara wake kama kawaida (Kanuni  H. 12(1) ya Kanuni za 
Kudumu katika Utumishi wa Umma za Mwaka 2009 na Kanuni ya 97(1) 
ya Kanuni za Utumishi wa Umma za Mwaka 2022). Aidha, ataruhusiwa 
kutoka ofisini saa mbili kabla ya muda wa kawaida wa kutoka kazini kwa 
muda usiozidi siku 186 baada ya likizo ya uzazi kuisha ili akanyonyeshe 
(Kanuni ya 97(3) ya Kanuni za Utumishi wa Umma za Mwaka 2022).

(ii) Kwa Mwanaume: Kwa mujibu wa Kanuni ya 97 (4) ya Kanuni za Utumishi 
wa Umma za 2022, Mwanaume mtumishi wa umma ana haki ya kupata 
likizo ya uzazi ya siku saba (7) ndani ya kipindi cha siku saba (7) tangu 
mtoto kuzaliwa na awe amewasilisha uthitbitisho wa yeye kuwa baba 
wa mtoto aliyezaliwa.

(e) Likizo Bila Malipo: Likizo hii hutolewa kwa muda usiozidi miaka mitatu (3) 
ili kumwewezesha mtumishi kujiunga na mashirika ya umma, programu za 
kimataifa na mashirika ya kitaifa au kimataifa yenye uhusiano na Serikali. 
Ili kupata likizo hii, ni sharti mwalimu awe amethibitishwa kazini na hana 
mashauri ya kinidhamu. Maombi ya likizo hii hupelekwa kwa Katibu 
Mkuu UTUMISHI kupitia kwa mwajiri. Mwalimu aliyepo kwenye likizo bila 
malipo hapaswi kulipwa mshahara, kupandishwa cheo na stahiki zake 
zote zitasimamishwa katika kipindi chote cha likizo hii (Rejea Kanuni ya 
98(1) na (2) ya Kanuni za Utumishi wa Umma za Mwaka 2022 na Kanuni 
H.19(1) na (2) ya Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma za Mwaka 
2009). Aidha, likizo bila malipo inaweza ikaombwa na mtumishi wa umma 
anayeamua kugombea nafasi ya uongozi wa kikatiba au nyadhifa za 
kisiasa za kuchaguliwa kwa kuzingatia masharti ya Aya ya 7 ya Waraka 
wa Mkuu wa Utumishi Umma Na.1 wa Mwaka 2000 wenye Kumb. Na. 
SHC/C.180/2/113.

(f) Likizo ya Masomo: Likizo hii hutolewa baada ya mwajiriwa mpya kufanya 
kazi zaidi ya miaka miwili (2). Mtumishi anaweza kuruhusiwa kwenda 
masomoni baada ya kuwekwa kwenye Mpango wa Mafunzo wa taasisi. 
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Vilevile, anaweza kuomba kugharamiwa na mwajiri au kujigharamia 
mwenyewe au kuomba ufadhili kupitia Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu 
kadri ya Mpango wa Mafunzo utakavyoainisha. Kwa kuwa nia ya mafunzo 
ni kuwaendeleza walimu kitaaluma, ni vema wakajiendeleza katika fani 
wanayofanyia kazi (proffessional carrier development) (Rejea Kanuni 
ya G.7 (1) (a – j) ya Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma za 
Mwaka 2009).

(g) Likizo kabla ya Kustaafu: Likizo hii hutolewa siku 28 kabla ya tarehe ya 
kustaafu ya mtumishi husika. Mtumishi atastahili kulipwa nauli ya likizo 
wakati wa likizo hii bila kujali kama likizo iliyopita alilipwa (Rejea Kanuni ya 
H.8 ya Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma za 2009 na Kanuni 
ya 101 ya Kanuni za Utumishi wa Umma za Mwaka 2022).

(h) Likizo ya Kunoa Ubongo (Sabbatical Leave): Kwa mujibu wa Kanuni 
H.20 ya Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma za Mwaka 2009, 
likizo hii hutolewa kwa mtumishi wa umma anayejiunga na au kufanya 
kazi katika taasisi inayotambuliwa na Serikali au kutembelea (kuzuru) 
taasisi zilizo katika nchi za Jumuiya ya Madola au mahali pengine kwa 
malengo ya kupata maarifa ya kuongeza tija na ufanisi wa kazi za taasisi 
anayotoka. Likizo hii hutolewa kwa masharti yafuatayo:-

(i) Mtumishi awe amethibitishwa kazini na awe na sifa na uzoefu unaohitajika 
kwenye taasisi ya kimataifa inayohusika;

(ii) Ruhusa ya likizo hii hutolewa na Katibu Mkuu UTUMISHI kwa watumishi 
wa umma ngazi zote isipokuwa kwa watumishi wenye cheo cha utendaji 
mkuu ambao ruhusa yao hutolewa na Katibu Mkuu Kiongozi; na

(iii) Likizo hii hutolewa kwa muda usiozidi miezi 12 na mara moja katika 
kipindi cha miaka mitano.

iii. Haki zinazoambatana na Uhamisho
Mwalimu anaweza kuhamishwa kutoka kituo kimoja kwenda kingine na kustahili 
kulipwa malipo yafuatayo:-

(a) Posho ya usumbufu kwa kiwango cha asilimia kumi (10%) ya mshahara 
wake ghafi wa mwaka mzima;
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(b) Posho ya kujikimu kwa siku 14 kwake, mwenza wake na nusu ya kiwango 
kwa watoto au wategemezi wake wasiozidi wanne;

(c) Gharama ya kusafirisha mizigo kati ya tani 1.5 hadi tani 3 (kutegemea 
kiwango cha ngazi ya mshahara wa mtumishi); na

(d) Posho ya kujikimu akilala njiani akiwa safarini kuelekea kwenye kituo 
kipya cha kazi.

Zingatia: 
(i) Endapo mwalimu ataomba kuhama kwa sababu ameishi zaidi ya miaka 

mitano (5) katika kituo chake cha kazi au katika mazingira maalumu na 
mtumishi anapokaribia kustaafu na amefanya kazi nje ya Mkoa wake 
kwa muda wa miaka 10 mfululizo au zaidi, atastahili malipo husika iwapo 
mwajiri ana uwezo (Rejea Kanuni ya J.4 na L.8 ya Kanuni za Kudumu 
katika Utumishi wa Umma za Mwaka 2009).

(ii) Mwalimu anaweza kuomba kuhama kituo kimoja kwenda kituo kingine 
ama mwajiri mmoja kwenda kwa mwajiri mwingine kwa sababu zake 
mwenyewe. Gharama za uhamisho huo hazitamhusu mwajiri, bali 
mtumishi husika (Kanuni ya L.8(1) ya Kanuni za Kudumu katika Utumishi 
wa Umma za Mwaka 2009). 

(iii) Malipo ya uhamisho hasa katika maeneo ya mijini yatafanyika baada ya 
waajiri kujiridhisha pasipo shaka yoyote kuwa uhamisho wa mwalimu 
husika unamlazimu kuhama makazi (Rejea Waraka wa Utumishi wa 
Umma Na. 2 wa mwaka 2018 Kuhusu Utaratibu wa Kushughulikia 
Uhamisho wa Watumishi wa Umma na Stahili Wanazolipwa).

iv. Haki ya Fidia ya Kuumia au Kufariki Kazini
Endapo mwalimu ataumia au kufariki akiwa kazini, atastahili kulipwa fidia kwa 
mujibu wa Sheria ya Fidia kwa Wafanyakazi (Rejea Kanuni ya 109 ya Kanuni 
za Utumishi wa Umma za Mwaka 2022).

v. Haki ya Kupata Mikopo 
Mwalimu ana haki ya kukopa kwenye taasisi za kifedha kwa makato ambayo 
kwa mwezi hayatazidi 2/3 ya mshahara wake. Hivyo, 1/3 ya mshahara wake ni 
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lazima ibaki ili kumwezesha kumudu maisha na kuondokana na mzigo wa madeni 
ili atekeleze majukumu yake ya kazi kwa ufanisi (Rejea Kanuni F.12 ya Kanuni 
za Kudumu katika Utumishi wa Umma za Mwaka 2009, ikisomwa pamoja na 
Ufafanuzi kuhusu Utaratibu wa Kusimamia Mikopo inayotolewa kwa Watumishi 
wa Umma na Serikali au Taasisi za Fedha uliotolewa mwaka 2013 na Ofisi ya 
Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora). 

vi. Haki ya Matibabu
Mwalimu anastahili kugharamiwa na mwajiri wake matibabu ambayo hayagharamiwi 
na Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya. Anastahili kulipwa posho ya kujikimu na 
nauli kwenda kutibiwa nje ya kituo chake cha kazi endapo atapewa rufaa na 
daktari (Rejea Kanuni ya K (1 – 2) ya Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa 
Umma za Mwaka 2009). Aidha, akilazwa hastashili kulipwa posho ya kujikimu.

vii. Haki ya Gharama za Mazishi
Ikitokea mwalimu amefariki au kufiwa na mwenza au mtoto wake, mwajiri 
atagharamia jeneza, uchimbaji wa kaburi, sanda, manukato na mapambo na 
usafiri kwenda kuzikwa eneo la makazi yake ya kudumu au eneo lingine lolote 
atakalochagua mwalimu mwenyewe au ndugu zake (Rejea Kanuni ya Q.7(1 – 3) 
ya Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma za Mwaka 2009).

viii. Haki ya Ushiriki kwenye Shughuli za Kisiasa
Mwalimu ana haki ya kidemokrasia ya kuwa mwanachama wa chama chochote 
cha siasa na kushiriki shughuli za kisiasa kama vile kukipigia kura chama chake 
pamoja na viongozi wake wakati wa uchaguzi. Haki hii inaambatana na miiko 
ifuatayo: 

(a) Kuepuka kushiriki masuala ya siasa ndani ya muda wa kazi na kwenye 
eneo la kazi; 

(b) Kuepuka mavazi yenye viashiria vya chama chochote cha kisiasa mahala 
pa kazi; 

(c) Kuepuka kutoa siri ama taarifa za ofisi kwa viongozi ama wanachama wa 
chama cha kisiasa bila kibali kutoka kwa mwajiri; na 

(d) Mambo mengine ambayo yanakinzana na taratibu za Utumishi wa Umma. 
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Aidha, mtumishi ana haki ya kugombea nafasi ya kisiasa kama vile udiwani 
na ubunge katika Uchaguzi Mkuu au kuteuliwa katika nafasi za kisiasa kwa 
kuzingatia masharti ya Aya 7 ya Waraka wa Mkuu wa Utumishi Na. 1 wa Mwaka 
2000 kama ilivyofafanuliwa kwenye Waraka wa Mkuu wa Utumishi Na.1 wa 
Mwaka 2015 unaohusu utaratibu kwa Watumishi wa Umma wanaogombea 
nafasi za kisiasa nchini. 

ix. Haki ya Kujiunga na Kushiriki kwenye Chama cha Wafanyakazi 
Kila mfanyakazi au mtumishi wa Umma akiwemo mwalimu, ana haki ya kuamua 
kujiunga na kushiriki shughuli za vyama vya wafanyakazi  kwa kuzingatia masharti 
ya Kifungu cha 9(1)(a) na (b) cha Sheria ya Ajira na  Mahusiano Kazini, Sura 
ya 366. 

4.2 Wajibu wa Mwalimu 
Mwalimu ana wajibu ufuatao katika kutekeleza majukumu yake ya kila siku: 

i. Wajibu kwa Taaluma Yake
Katika taaluma yake ya ualimu, mwalimu anapaswa kuzingatia yafuatayo: 

(a) Kuwepo kazini na kutekeleza majukumu ya mwajiri na kukamilisha kazi 
kwa kuzingatia muda uliopangwa;

(b) Kufanya maandalizi ya masomo mapema na kuzingatia taratibu za 
ujifunzaji na ufundishaji;

(c) Kutumia utaalamu wake kuwafundisha wanafunzi kwa nadharia na vitendo;

(d) Kuwa na bidii, uangalifu na umakini kwenye kazi yake ili kufikia viwango 
vya juu katika utoaji wa huduma;

(e) Kusahihisha kazi za wanafunzi kwa uadilifu, uaminifu na kufanya tathmini 
ya ujifunzaji na ufundishaji;

(f) Kuhakikisha kuwa mitihani ya shule na ya kitaifa inafanywa kwa haki na 
bila udanganyifu kwa kuzingatia sheria, kanuni, taratibu na miongozo 
inayotolewa na Baraza la Mitihani la Tanzania;

(g) Kutekeleza majukumu yake ya ualimu kwa ushirikiano na usaidizi wa 
walimu wenzake;
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(h) Kujiendeleza kitaaluma na kitaalamu;

(i) Kukuza maendeleo ya taaluma ya ualimu;

(j) Kuimarisha viwango vya ujifunzaji na ufundishaji pamoja na taaluma ya 
ualimu;

(k) Kuelimisha walimu waliopo kazini na waajiriwa wapya kuhusu kazi ya 
ualimu;

(l) Kuhakikisha kuwa mwenendo wake binafsi na kwa jamii unalinda hadhi 
na uadilifu wa Utumishi wa Walimu;

(m) Kuwa na tabia ya utu ambayo itakuza hadhi ya ualimu;

(n) Kuwa nadhifu na kuvaa mavazi yanayolinda heshima, hadhi na mwonekano 
wa mwalimu kwa mujibu wa Waraka wa Mavazi katika Utumishi wa Umma;

(o) Kutunza taarifa zinazofaa ili kuimarisha utendaji bora wa kazi yake;

(p) Kutunza kumbukumbu zake za kiutumishi;

(q) Kutoandika wala kutoa maneno ya kushusha ari au maoni ya dharau 
wakati anaposahihisha kazi, majaribio na mazoezi ya wanafunzi;

(r) Kujiepusha na ukiukwaji wowote wa sheria na kanuni zinazohusiana na 
Utumishi wa Walimu;

(s) Kutojihusisha katika kazi ambazo zitatafsiriwa kuwa ni matumizi mabaya 
ya ofisi; na

(t) Kuepuka kubeba au kutunza silaha hatarishi katika eneo la shule.

ii. Wajibu kwa Mwanafunzi
Mwalimu amekabidhiwa jukumu la kumlea mwanafunzi wakiwemo wenye mahitaji 
maalumu kimwili, kiakili, kiroho, kijamii na kisaikolojia kama ifuatavyo:

(a) Kimwili: Mwalimu atahakikisha kuwa mwanafunzi yupo katika hali nzuri 
kiafya kwa kukagua usafi wa mwili, mavazi na mazingira. Kusiwepo uchafu 
utakaohatarisha afya au mazingira hatarishi, kwa mfano mashimo, misumari 
inayozagaa au vipande vya mabati na vioo. Mwalimu atahakikisha kuwa 
mazingira ya shule ni salama kwa mwanafunzi (hawaingii wahalifu au 
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watu wenye nia mbaya ya kumdhuru mwanafunzi). Mwalimu atachukua 
hatua zinazofaa kuhakikisha mwanafunzi analindwa dhidi ya aina zote 
za ukatili kama vile ubaguzi, unyanyasaji, uchapaji viboko usiozingatia 
taratibu, kutelekezwa na kuathiriwa na kazi hatarishi pamoja na mila na 
tamaduni zenye madhara. Mwalimu ahakikishe anachukua hatua dhidi ya 
kitendo chochote cha adhabu ambacho kitasababisha madhara ya kimwili 
kwa mwanafunzi kama vile kusukumwa, kuvutwa, kupigwa ngumi au kofi.

(b) Kiakili: Mwalimu atamwezesha mwanafunzi kujenga umahiri unaohitajika 
kulingana na miongozo ya Serikali inayotolewa mara kwa mara. Mwalimu 
atahakikisha kuwa mwanafunzi anajifunza na kujenga umahiri uliokusudiwa. 
Pia, atampatia mwanafunzi nyenzo za kujifunzia au masomo ya ziada 
kwa kuzingatia mahitaji yake.

(c) Kiroho: Mwalimu amsaidie mwanafunzi kutambua mambo mazuri au 
mabaya, yanayofaa na yasiyofaa katika jamii ili ayafahamu na aweze 
kuheshimu watu wa rika zote. Mwalimu anapaswa kufanya jitihada ya 
kuwafundisha wanafunzi jinsi ya kuomba msamaha wanapokosea na 
wajue jinsi ya kushukuru wanapopewa kitu au kusaidiwa, kuwa na huruma 
na kutoa msaada kwa wengine. Pia, anapaswa kumsaidia mwanafunzi 
kustawisha maadili mema ya kiroho kwa kutiwa moyo kuhudhuria vipindi 
vya dini na mahali pa ibada kulingana na imani yake.

(d) Kijamii: Mwalimu anapaswa kumwelekeza mwanafunzi kuwa mvumilivu 
na kushiriki kazi kwa pamoja na wanafunzi wenzake, familia na jamii. 
Mwanafunzi anapaswa kuhimizwa kujiunga katika vyama au vilabu vya 
kitaaluma au michezo vilivyopo shuleni.

(e) Kisaikolojia: Mwalimu anapaswa kufanya mambo yafuatayo: 

(i) Kumjengea mwanafunzi uwezo wa kutoa taarifa kwenye mamlaka kuhusu 
unyanyasaji wa kisaikolojia anaofanyiwa na mwalimu au mtu yeyote;

(ii) Kumwelimisha mwanafunzi kutojihusisha na mahusiano ya kimapenzi 
na ndoa za utotoni na kuhakikisha anaendelea na masomo;

(iii) Kusimamia mwanafunzi asifanye unyanyasaji wa kisaikolojia kwa 
wanafunzi wengine;
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(iv) Kuepuka matamshi ambayo yatamdhalilisha, kumuumiza au kumjengea 
hofu mwanafunzi pamoja na kuepuka utoaji wa adhabu za kikatili; na 

(v) Kuacha kuwatisha, kuwatukana, kuwadhihaki, kuwanyanyasa, kuwapuuza 
au kuwabagua wanafunzi kwa misingi ya hadhi, dini, imani, rangi, jinsi, 
ulemavu au umri.

iii. Wajibu kwa Mwajiri
Mwalimu ana wajibu wa kumtumikia mwajiri wake kwa uaminifu na kwa mujibu 
wa masharti ya ajira yake. Hivyo, anapaswa kufanya yafuatayo:  
(a) Kuingia mkataba wa kazi na mwajiri na kuhakikisha anazingatia masharti 

ya kazi yake;

(b) Kuzingatia Sheria, Kanuni, Miongozo na maelekezo ya Serikali;

(c) Kufanya kazi kwa bidii kwa kuzingatia masharti ya utumishi wake;

(d) Kujenga mazingira na mahusiano mazuri na mwajiri wake;

(e) Kuwasiliana na mamlaka husika pale anapoona kuna jambo linafanyika 
kinyume cha Sheria, Kanuni na Taratibu za Utumishi wa Walimu na wa 
Umma;

(f) Kurejesha mali za mwajiri zilizo katika umiliki wake wakati wa kustaafu, 
kuhama, kuacha au kufukuzwa kazi;

(g) Kutofanya uzembe wowote unaosababisha hasara au uharibifu kinyume 
cha taratibu za kiutumishi;

(h) Kutojihusisha katika tendo au jambo lolote linalomletea mwajiri sifa mbaya;

(i) Kutotumia jina la mwajiri kwa manufaa yake binafsi;

(j) Kutotumia mali za mwajiri bila ruhusa ya mwajiri au msimamizi wake wa 
ofisi;

(k) Kutoharibu mali ya mwajiri wake kwa makusudi;

(l) Kutotumia mali, fedha au rasilimali zingine za mwajiri kufanya shughuli 
zilizo nje ya kazi ya mwajiri;

(m) Kutochangisha fedha, ada au michango mingine bila ruhusa ya mamlaka 
husika; na
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(n) Kutojihusisha na shughuli yoyote ya kiuchumi mahala pa kazi kinyume 
cha Sheria, Kanuni na Taratibu.

iv. Wajibu kwa Jamii
Mwalimu ni sehemu ya jamii, hivyo, ana wajibu ufuatao kwa jamii inayomzunguka: 
(a) Kuielewa jamii anapoishi;

(b) Kutumikia jamii kwa kuheshimu tofauti za kitamaduni, kikabila na kidini;

(c) Kutekeleza majukumu yake ya kiofisi kwa namna ambayo itahamasisha 
jamii iwe na imani katika ofisi yake;

(d) Kuwa na taswira nzuri kwa jamii anapoishi kwa kushiriki katika shughuli 
za maendeleo ya jamii, kuonesha tabia njema na kuwa mfano wa kuigwa 
kwa maendeleo ya jami;

(e) Kuwa mfano mzuri kwa umma kwa kutii mamlaka zilizowekwa kisheria;

(f) Kuhudhuria mikusanyiko ya kijamii, kuchangia mawazo na kuheshimu 
maoni ya wengine;

(g) Kuwa mwaminifu na kutoa taarifa sahihi kwa umma;

(h) Kuchukua hatua zote zinazostahili kuhakikisha kuwa mali ya umma iliyo 
chini ya ulinzi, milki au udhibiti wake inatunzwa na iko katika hali nzuri;

(i) Kutotumia mali, fedha au rasilimali za umma kwa maslahi binafsi; na

(j) Kutofuja fedha za umma.

v. Wajibu kwa Wadau
Mwalimu ana wajibu kwa wadau mbalimbali kama ifuatavyo:
(a) Watumishi Wenzake: Mwalimu hutumia muda mwingi na watumishi 

wenzake katika kutekeleza majukumu yake shuleni. Hivyo, ana wajibu 
ufuatao:

(i) Kuwaheshimu;

(ii) Kuishi nao kwa kutambua kuwa ni wanataaluma wenzake;

(iii) Kuheshimu kazi na majukumu ya viongozi wenye mamlaka juu yake;
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(iv) Kutowakandamiza wenzake, kuwakera, kuonesha ukali, chuki na 
udhalilishaji unaolenga kuwavunja moyo na heshima walimu wenzake 
au mtu mwingine;

(v) Kutowanyanyasa kimapenzi watumishi wenzake;

(vi) Kuepuka usumbufu wa kuomba au kulazimisha mapenzi, jambo ambalo 
anajua halitakiwi;

(vii) Kutomgusa au kumkumbatia mtumishi mwenzake kwa njia ambayo 
inaashiria hisia za kimapenzi; na

(viii) Kuepuka tabia yoyote mbaya kama vile matusi, kutweza na kuwatisha 
watumishi wenzake.

 
(b) Mkuu wa Shule: Mwalimu anapaswa kutambua kuwa, Mkuu wa Shule 

amepewa mamlaka ya kusimamia nidhamu ya walimu na ndiye msimamizi 
wa karibu wa walimu wote shuleni. Hivyo, mwalimu ana wajibu wa:

(i) Kumtii na kumheshimu;

(ii) Kupokea na kutekeleza maelekezo halali atakayopewa; na

(iii) Kumshauri Mkuu wa Shule ipasavyo kuhusiana na ustawi wa shule;

(c) Mzazi au Mlezi: Mwalimu anapaswa kutambua kuwa mzazi au mlezi ni 
mdau muhimu katika elimu. Kwa hiyo, ana wajibu ufuatao:  

(i) Kuheshimu jukumu la mzazi au mlezi katika elimu ya mwanafunzi;

(ii) Kushirikiana na wazazi au walezi bila kujali tofauti zao kielimu, kisiasa, 
kiuchumi na nyinginezo;

(iii) Kukuza na kudumisha mahusiano mazuri na mzazi au mlezi;

(iv) Kumpatia mzazi au mlezi taarifa za maendeleo ya mwanafunzi kwa 
wakati na kumhamasisha kujihusisha kwenye elimu na ustawi wake;

(v) Kuwaelimisha wazazi au walezi kutojihusisha na ndoa za utotoni na 
kuhakikisha kuwa watoto wanaendelea na masomo;

(vi) Kutofanya mawasiliano na mzazi au mlezi bila kuzingatia Sheria, Kanuni 
na Miongozo iliyopo;
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(vii) Kujiepusha kutoa au kupokea rushwa ya aina yoyote kutoka kwa mzazi 
au mlezi; na 

(viii) Kujiepusha kushirikiana na mzazi au mlezi katika vitendo vya kufanya 
udanganyifu kwenye upimaji na mitihani.

vi. Taifa: Mwalimu lazima aelewe kikamilifu na awe tayari kutimiza wajibu 
wake kwa Taifa kwa kufanya mambo yafuatayo:

(i) Kuipenda nchi kwa moyo wake wote;

(ii) Kuwa na uelewa wa sheria za nchi na kuzitii;

(iii) Kuzielewa na kuzienzi Alama na Tunu za Taifa;

(iv) Kuwa mzalendo na raia mwema;

(v) Kutii na kuheshimu Serikali iliyopo madarakani;

(vi) Kutotenda uhalifu; na

(vii) Kutotumia mahala pa kazi na nafasi yake kueneza itikadi yake ya kisiasa, 
kidini au mrengo mwingine wowote.
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SURA YA TANOSURA YA TANO
MAADILI NA NIDHAMU KWA WALIMU

5.0 Utangulizi 
Lengo la sura hii ni kumwezesha mwalimu kutambua misingi ya maadili ya utendaji 
kazi katika Utumishi wa Umma na Utumishi wa Walimu.  Pia, kutambua Sheria, 
Kanuni na Miongozo inayosimamia maadili katika Utumishi wa Umma, Kanuni 
za Maadili ya Utendaji Katika Utumishi wa Umma, matumizi sahihi ya taarifa 
za ofisi na miiko na maadili ya mwalimu. Vile vile, sura hii inalenga kumjengea 
uelewa mwalimu kuhusu taratibu za kushughulikia masuala ya kinidhamu katika 
Utumishi wa Umma, ikiwemo kutambua misingi ya nidhamu kwa walimu, mamlaka 
za nidhamu kwa walimu, mwenendo wa mashauri ya nidhamu kwa walimu na 
taratibu za rufaa katika Utumishi wa Walimu.

5.1 Maadili katika Utumishi wa Umma
Kwa mujibu wa Kanuni za Maadili ya Utendaji  katika Utumishi wa Umma, Toleo 
la Mwaka 2023, maadili ni misingi ya tabia na mwenendo mwema ambayo 
mtumishi wa umma anatakiwa kuzingatia wakati wa utekelezaji wa majukumu 
yake ya kazi. Maadili haya yanahakikisha kuwa utumishi wa umma unalindwa 
dhidi ya vitendo visivyo vya kimaadili, huku huduma bora kwa umma ikitolewa 
kwa uwazi, uadilifu na uwajibikaji.

5.1.1 Kanuni za Maadili ya Utendaji katika Utumishi wa Umma
Kanuni za Maadili ya Utendaji katika Utumishi wa Umma zinatoa ufafanuzi 
wa sifa, tabia na mwenendo mwema ambao mtumishi wa umma anapaswa 
kuzingatia. Kanuni hizo ni:
(a) Kutoa huduma bora: Mtumishi wa umma anapaswa kutambua kwamba 

ana wajibu wa kutoa huduma bora kwa ufanisi, weledi na makubaliano 
yaliyopo kwenye mkataba wa huduma kwa mteja wa taasisi kwa kuzingatia, 
malengo halisi ya kazi, kutoa huduma kwa wakati, kutumia misingi ya haki 
na kuwa na mwonekano nadhifu;

(b) Utii kwa Serikali: Mtumishi wa umma anapaswa kuthamini na kufuata 
maelekezo ya Serikali, mwajiri na watumishi;
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(c) Bidii ya kazi: Mtumishi wa umma anapaswa kufanya juhudi, kuwa na 
kasi, kuzingatia usahihi na kujali wajibu, kutumia maarifa, ujuzi na waledi, 
kuwa mbunifu, mvumbuzi na kuongeza viwango vya utendaji, maarifa na 
ujuzi, kuwepo mahali pa kazi na kutumia muda wa kazi kwa kutekeleza 
majukumu ya mwajiri, kuwa tayari kufanya kazi katika kituo chochote na 
kufika sehemu ya kazi kwa muda uliopangwa;

(d) Kutoa huduma bila upendeleo: Mtumishi wa umma anapaswa 
kuwatendea haki wateja wote bila kujali hadhi, jinsi, dini, kabila, umri au 
itikadi za kisiasa;

(e) Kufanya kazi kwa uadilifu: Mtumishi wa umma anapaswa kuwa na 
mienendo inayokubalika katika Utumishi wa Umma;

(f) Kuwajibika kwa Umma: Mtumishi wa umma anapaswa kutambua 
kuwa ana jukumu la msingi la kuhudumia umma na kukamilisha jukumu 
linalotarajiwa   kwa uadilifu, heshima na adabu;

(g) Kuheshimu Sheria: Mtumishi wa umma anapaswa kuheshimu, kuzingatia 
na kufuata sheria za nchi; na

(h) Matumizi sahihi ya taarifa: Mtumishi wa umma hapaswi kutumia taarifa 
anazopata kutokana na nafasi yake kwa manufaa binafsi au kutoa taarifa 
hizo kwa watu wasiohusika. Anatakiwa kuhakikisha usiri wa taarifa muhimu 
za Serikali.

5.1.2 Sheria, Kanuni na Miongozo inayosimamia Maadili katika Utumishi 
 wa Umma
Kuna Sheria, Kanuni na Miongozo mbalimbali inayosimamia maadili katika 
Utumishi wa Umma ambayo ni pamoja na:

(a) Sheria ya Utumishi wa Umma, Sura ya 298 na Kanuni za Utumishi wa 
Umma za Mwaka 2022;

(b) Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma za Mwaka 2009;

(c) Sheria ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa Na. 11 ya Mwaka 2007;

(d) Sheria ya Usalama wa Taifa Na. 30 ya Mwaka 1970;
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(e) Mkakati wa Taifa dhidi ya Rushwa Awamu ya III 2017 – 2022;

(f) Waraka wa Mkuu wa Utumishi wa Umma Na.1 wa Mwaka 2015 kuhusu 
Watumishi wa Umma Wanaogombea Nyadhifa za Kisiasa;

(g) Waraka wa Mkuu wa Utumishi wa Umma Na. 2 wa Mwaka 2015 kuhusu 
Ahadi ya Uadilifu kwa Watumishi wa Umma; na 

(h) Miongozo, nyaraka na maelekezo mbalimbali yanayotelewa na Serikali 
kwa nyakati tofauti.

5.1.3 Matumizi Sahihi ya Taarifa za Ofisi
Mtumishi wa umma, wakati wa utekelezaji wa majukumu yake, anapaswa 
kuzingatia matumizi sahihi ya taarifa za ofisi ambazo amezipokea kutoka kwa 
watu wengine kwa kuepuka kutoa taarifa kwa watu wasiohusika ili kuepuka 
kupotosha au kuzuia utekelezaji wa Sera na Mipango ya Serikali. Vilevile, mtumishi 
wa umma hapaswi kutumia nyaraka au taarifa za Serikali kwa manufaa binafsi 
na kuepuka kutumia mitandao ya kijamii kwa ajili ya mawasiliano ya kiofisi. 
Kama mwalimu atakwenda kinyume na maelekezo hayo, anaweza kuchukuliwa 
hatua za kisheria, ikiwamo kifungo kisichozidi miaka 20 kwa Mujibu wa Sheria 
ya Usalama wa Taifa Na. 30 ya Mwaka 1970. 

5.1.4 Miiko na Maadili ya kazi ya Ualimu 
Maadili ya Ualimu: Ni utaratibu au mwongozo uliokubalika kuhusu mwenendo, 
tabia na imani ya mtu anayefanya kazi ya kufundisha wanafunzi wakati wa 
kuwawezesha kupata maarifa na ujuzi, kuangalia afya na ukuaji wao kitabia na 
kimaadili wawapo shuleni na hata nje ya shule.

Miiko ya Ualimu: Ni mambo ambayo mwalimu hatakiwi kuyafanya kwa mujibu 
wa Sheria, Kanuni, Taratibu na Miongozo inayotolewa na Serikali. Walimu kama 
ilivyo kwa kada nyingine, wana maadili yanayoongoza taaluma yao. 

Kanuni za Uendeshaji wa Utumishi wa Walimu katika Mamlaka za Serikali za 
Mitaa (Teachers’ Service Commission (Local Government) Scheme) za Mwaka 
2016, Aya ya 51 – 57  zimetoa ufafanuzi kuhusu mwenendo wa maadili ya kazi 
ya ualimu kama ifuatavyo: 
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(a) Mwalimu anapaswa kufanya kazi kwa uadilifu, uaminifu na bila upendeleo;

(i) Uadilifu: Mwalimu anapaswa kuwa mwadilifu kwa kuheshimu kazi, kutumia 
lugha za staha, kuepuka kuwa na dharau, kusikiliza wenzake, kufanya 
kazi kwa kufuata taratibu na kutofanya kazi kwa mazoea;

(ii) Uaminifu: Mwalimu anapaswa kuwa mtu anayeaminika, mkweli na 
anayefanya kazi kwa uadilifu; na

(iii) Kutoa huduma bila upendeleo: Mwalimu anapaswa kutoa huduma pasipo 
kuangalia udini, ukanda, ukabila na mambo ya siasa mahali pa kazi.

(b) Mwenendo usiofaa: Mwalimu hapaswi kuwa na mwenendo usiofaa kwa 
kufanya vitendo ambayo ni kinyume cha sheria, vikiwemo kujihusisha 
kimapenzi na wanafunzi, unyanyasaji wa kijinsia, ulawiti, vitendo vya 
rushwa pamoja na matumizi ya pombe au dawa za kulevya;

(c) Matumizi mabaya ya madaraka: Mwalimu hapaswi kutumia madaraka 
yake vibaya na kwa maslahi yake binafsi. Kwa mfano, Mwalimu hatakiwi 
kutumikisha wanafunzi kulima shamba lake binafsi na kufanya kazi za 
nyumbani;

(d) Utunzaji wa siri: Mwalimu aepuke kutoa taarifa za Serikali (siri au taarifa za 
kawaida) kwa watu wasiohusika bila idhini na kwa matumizi yasiyoruhusiwa 
kisheria au kwa manufaa yao binafsi. Kuvujisha taarifa za siri ni kinyume 
cha Sheria ya Usalama wa Taifa;

(e) Kuheshimu na kuzingatia Sheria: Mwalimu anapaswa kuheshimu na 
kuzingatia sheria, kanuni na miongozo mbalimbali inayosimamia maadili 
katika Utumishi wa Umma;

(f)  Kutoa huduma bora: Mwalimu anapaswa kutoa huduma bora. Huduma 
itolewe kwa muda stahiki na iwe na ubora. Mfano, Mwalimu azingatie 
ratiba ya vipindi, kuandaa azimio la kazi, kuandaa andalio la somo na 
kuandaa nukuu za somo ili kuboresha ufundishaji na ujifunzaji;

(g) Taratibu za kiutawala: Mwalimu anapaswa kufuata taratibu za kiutawala 
katika utatuzi wa changamoto mbalimbali zinazomkabili. Taratibu za 
kiutawala ni kwa kuanzia ngazi ya chini hadi ya juu.  Mfano, Mwalimu 
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anapoomba ruhusa ya kutoka nje ya kituo cha kazi, barua inapaswa 
kupitia kwa Mkuu wa Shule kabla ya kumfikia Afisa Elimu wa wilaya na 
hatimaye mwajiri wake; na

(h) Ushiriki wa mwalimu katika masuala ya siasa: Mwalimu ana haki ya kuwa 
mwanachama wa chama chochote cha siasa na anapaswa kutoegemea 
na kutopendelea upande wowote wakati anapotoa huduma kwa umma 
kutokana na msimamo wake wa kisiasa. Mwalimu hapaswi kushiriki 
shughuli za kisiasa ambazo zinaweza kuathiri au kuonekana kuathiri 
uaminifu wake kwa shughuli za Serikali na hapaswi kutoa taarifa au nyaraka 
anazozipata kupitia nafasi yake kwa ajili ya matumizi ya chama chake.

Muhimu: Walimu wanaotaka kugombea nafasi za uongozi wa kisiasa 
wanapaswa kuzingatia Waraka Na. 1 wa Mkuu wa Utumishi wa Umma 
wa Mwaka 2000 kama ilivyofafanuliwa na Waraka Na. 1 wa Mkuu wa 
Utumishi wa Umma wa Mwaka 2015.

5.2 Nidhamu kwa Walimu
Kwa mujibu wa Mwongozo wa Kushughulikia Mashauri ya Nidhamu na Rufaa 
katika Utumishi wa Umma, Toleo la Mwaka 2023 wa Tume ya Utumishi wa 
Umma, nidhamu ni mwenendo na tabia inayotarajiwa kutoka kwa watumishi 
wa umma katika utekelezaji wa majukumu yao, ikilenga kuhakikisha uwajibikaji, 
uadilifu na ufanisi katika utoaji wa huduma kwa Umma. Nidhamu inahusisha 
kufuata sheria, kanuni, taratibu, na miongozo iliyowekwa na mamlaka husika 
ili kudumisha viwango vya juu vya utendaji kazi na maadili katika Utumishi wa 
Umma.

5.3 Mamlaka za Nidhamu kwa Walimu
Kifungu cha 3 cha Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu, Sura ya 448 kinatoa 
tafsiri ya neno Mamlaka ya Nidhamu kuwa ni mtu au mamlaka yoyote yenye 
mamlaka chini ya sheria hii kuchukua hatua za kinidhamu dhidi ya mwalimu na 
kumjumuisha mtu aliyekasimishwa madaraka na mwenye mamlaka hayo.

Mamlaka za nidhamu kwa walimu zimepewa mamlaka ya kisheria chini ya 
Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu, Sura ya 448 na Kanuni za Tume ya 
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Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016 kusimamia na kushughulikia nidhamu 
kwa walimu wa shule za msingi na sekondari walioajiriwa kwenye Utumishi wa 
Umma. Mamlaka hizo zimepewa mamlaka tofauti kutegemea na uzito wa kosa 
na adhabu zinazotolewa kwa walimu waliothibitika kutenda makosa ya nidhamu.  

i. Wakuu wa Shule: Wamepewa Mamlaka kwa mujibu wa Kifungu cha 
12(2) cha Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu, Sura ya 448 na 
Kanuni ya 12(3) ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za Mwaka 
2016 kushughulikia makosa ya nidhamu ambayo hayasababishi Mwalimu 
mtuhumiwa kufukuzwa kazi, kupunguziwa mshahara na kushushwa cheo.  
Aidha, Kanuni ya 11(2) ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za 
Mwaka 2016 imeainisha makosa hayo ambayo ni makosa mepesi ya 
kinidhamu kuwa ni: 

(a) Kuchelewa kazini bila ruhusa au sababu za msingi;

(b) Kutokuwepo mahala pa kazi wakati wa saa za kazi bila ruhusa;

(c) Kutokuwepo kazini bila ruhusa;

(d) Kushindwa kukamilisha kazi;

(e) Kufanya uzembe katika utekelezaji wa majukumu ambao hautahatarisha 
usalama wa watu au mali; na

(f) Kushindwa kuzingatia maelekezo ambako hakutaonekana kuwa ni 
ukaidi.

Adhabu zinazoweza kutolewa na wakuu wa shule kama Mamlaka za Nidhamu 
kwa walimu ni hizi zifuatazo: -
(a) Kufidia hasara;

(b) Kuzuia nyongeza ya mshahara;

(c) Karipio; na

(d) Onyo.

ii. Kamati ya Wilaya ya Ajira, Upandishwaji Vyeo na Nidhamu: Kamati 
hii imepewa mamlaka chini ya Kifungu cha 12(1) (g) cha Sheria ya Tume 
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ya Utumishi wa Walimu, Sura ya 448 na Kanuni ya 12(2) ya Kanuni za 
Tume ya Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016 kushughulikia mwenendo 
wa makosa mazito. Makosa hayo yameainishwa chini ya Kanuni ya 11 
(1) ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za mwaka 2016 kama 
ifuatavyo:- 

(a) Kutenda au kuacha kutenda jambo linalohusu upotofu wa maadili 
(moral turpitude) ikiwemo wizi na vitendo vya rushwa;

(b) Kutenda au kuacha kutenda jambo litakalosababisha kuuaibisha 
Utumishi wa Walimu;

(c) Kutotii au kudharau mamlaka;

(d) Kutokuwepo kazini kwa zaidi ya siku tano (5) bila ruhusa au sababu 
za msingi;

(e) Kutumia bila ridhaa ya mamlaka iliyoainishwa mali au vifaa vyovyote 
vilivyotolewa kwa madhumuni ya utumishi wa walimu kwa madhumuni 
fulani ambayo hayahusiani na majukumu rasmi;

(f) Kujishughulisha na shughuli zozote nje ya majukumu rasmi ambayo 
yanaweza kusababisha kunufaika isivyofaa kwa nafasi yake katika 
utumishi wa walimu;

(g) Kukataa uhamisho;

(h) Kushindwa kutekeleza kikamilifu majukumu au kazi alizopangiwa;

(i) Kutoa siri kinyume cha Sheria ya Usalama wa Taifa;

(j) Kutenda au kutotenda jambo ambalo ni kinyume kwa maslahi ya umma;

(k) Kushindwa kutekeleza majukumu ipasavyo kutokana na ulevi wa 
pombe au madawa ya kulevya;

(l) Kufanya uzembe utakaosababisha hasara kwa mwajiri;

(m) Kufanya uzembe mkubwa katika kutekeleza majukumu;

(n) Kwenda kinyume na maadili ya kazi ya ualimu na maadili katika 
Utumishi wa Umma na maadili ya viongozi.
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Pamoja na makosa hayo, Jedwali la Kwanza, Sehemu A la Kanuni za Utumishi 
wa Umma za Mwaka 2022 limetaja makosa mengine mazito ambayo ni:
(a) Kutenda kosa mara nne (4) mfulululizo kwa makosa yaliyotajwa chini ya 

Sehemu B ya Jedwali la Kwanza;

(b) Kutenda au kutotenda jambo ambalo linakiuka Sheria ya Serikali Mtandao, 
Sura ya 273;

(c) Kutenda au kutotenda jambo ambalo linakiuka Sheria ya Udhibiti wa 
makosa ya uhujumu uchumi na Uhalifu wa kupangwa, Sura ya 200;

(d) Kutenda au kutotenda jambo ambalo linakiuka Sheria ya makosa ya 
kimtandao, Sura 443;

(e) Kutenda au kutotenda jambo ambalo linakiuka Sheria ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa, Sura ya 329; na

(f) Kutenda au kutotenda jambo ambalo linakiuka Sheria ya Kudhibiti na  
Kupambana wa Madawa ya Kulevya, Sura ya 95.

Kwa mujibu wa Kanuni ya 12(2) ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu 
za Mwaka 2016, ikisomwa pamoja na Kanuni ya 42(1) ya Kanuni za Utumishi 
wa Umma za Mwaka 2022, mwalimu atakayethibitika kutenda makosa mazito, 
atapewa mojawapo ya adhabu zifuatazo:
(a) Kufukuzwa kazi;

(b) Kushushwa cheo na mshahara; na 

(c) Kukatwa mshahara ghafi kwa asilimia 15 kwa miaka mitatu mfululizo.

iii. Katibu Mkuu Kiongozi: Kwa mujibu wa Kifungu cha 4 (4) cha Sheria ya 
Utumishi wa Umma, Sura ya 298, Katibu Mkuu Kiongozi ndiye Mamlaka 
ya juu zaidi ya nidhamu katika Utumishi wa Umma na kwa nafasi hiyo 
anaweza kumchukulia hatua za kinidhamu mtumishi yeyote akiwemo 
mwalimu.

5.4 Mchakato wa Mashauri ya Nidhamu kwa Walimu
Katika kuchukua hatua za kinidhamu dhidi ya walimu, mamlaka za nidhamu 
zinatakiwa kuzingatia Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu, Sura ya 448; 
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Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016; Sheria ya Utumishi wa 
Umma, Sura ya 298; Kanuni za Utumishi wa Umma za Mwaka 2022; Taratibu Bora 
za Uendeshaji wa Mashauri ya Nidhamu katika Utumishi wa Umma za Mwaka 
2007 na Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma za Mwaka 2009. Kanuni 
ya 13(1) ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016 inaelekeza 
aina kuu mbili za uendeshaji wa mashauri ya nidhamu kutegemeana na uzito 
wa kosa alilolitenda mwalimu au aina ya adhabu inayotarajiwa kutolewa na 
Mamlaka ya Nidhamu. Aina hizo ni mwenendo wa makosa mazito na mwenendo 
wa makosa mepesi.

a. Mwenendo wa makosa mazito
Kanuni ya 13(2) ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016 
ikisomwa kwa pamoja na Kanuni ya 42(1) ya Kanuni za Utumishi wa Umma,
2022 zinaelekeza kuwa mwenendo wa makosa mazito unahusu makosa ambayo 
yakitendwa na mtumishi na akapatikana na hatia, anaweza kupewa adhabu 
mojawapo kati ya kufukuzwa kazi, kushushwa cheo na mshahara au kukatwa 
asilimia 15 ya mshahara ghafi kwa muda wa miaka mitatu (3). 

b. Mwenendo wa makosa mepesi
Kanuni ya 13(4) ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016 
zinaelekeza kuwa mwenendo wa makosa mepesi unahusu makosa ambayo 
mwalimu akipatikana na hatia hawezi kupewa adhabu ya kufukuzwa kazi, 
kushushwa cheo au kukatwa mshahara. Makosa mepesi yameainishwa chini 
ya Kanuni 11(2) ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016. 
Utaratibu wa kushughulikia mwenendo wa makosa mepesi umewekwa chini 
ya Kanuni ya 20 ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016. 

5.4.1 Taratibu za Ushughulikiaji wa Masuala ya Nidhamu kwa Walimu
Mwalimu hataadhibiwa kwa makosa mazito bila kuzingatiwa kwa masharti ya 
kisheria yafuatayo: kufanya uchunguzi wa awali; kutoa Hati ya Mashtaka; kutoa 
fursa ya kujitetea; kumsimamisha kazi mtumishi mtuhumiwa; kufanya uchunguzi 
kwa kuzingatia tuhuma husika kwa mujibu wa kanuni husika; na kuandaa uamuzi 
na kuufikisha kwa mtumishi mtuhumiwa.
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a. Kufanya Uchunguzi wa Awali 
Kanuni ya 15(2) ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016 
inaelekeza  Mamlaka ya Nidhamu kufanya uchunguzi wa awali  kabla ya 
kumchukulia mwalimu hatua za kinidhamu.  Hatua hii itaisaidia Mamlaka ya 
Nidhamu kugundua ukweli kuhusu tuhuma na kuiwezesha kujiridhisha katika 
hatua ya awali kuwa mwalimu amehusika na tuhuma husika na kuwa kuna 
uwezekano wa kuthibitisha tuhuma dhidi yake iwapo hatajitetea ipasavyo.

b. Kutoa Hati ya Mashtaka 
Kwa mujibu wa Kanuni ya 15 ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu ya 
Mwaka 2016, mwalimu mtuhumiwa hataondolewa kwenye utumishi wa umma 
isipokuwa amepewa Hati ya Mashtaka inayoonesha bayana kosa na kifungu 
cha sheria au kanuni kinachodaiwa kukiukwa. Hati ya Mashtaka lazima iainishe 
kwa ukamilifu na uwazi maelezo ya shtaka ili kumwezesha mtumishi mtuhumiwa 
kujua tuhuma zinazomkabili aweze kujitetea ipasavyo.

Aidha, kwa mujibu wa Kanuni ya  15(5) ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa 
Walimu za Mwaka 2016, Hati ya Mashtaka itaambatana na notisi ya kumtaka 
mwalimu mtuhumiwa kuwasilisha utetezi wake kwa maandishi. Miongozo iliyopo 
inaelekeza watumishi wa umma watuhumiwa kupewa muda wa siku 14 kuanzia 
tarehe ya kupokea Hati ya Mashtaka na notisi kuwasilisha utetezi wao. Mamlaka 
ya Nidhamu lazima ihakikishe kuwa mtumishi mtuhumiwa amepokea Hati ya 
Mashtaka. Pale ambapo haijulikani alipo mwalimu mtuhumiwa, Kanuni ya 28(2) 
ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016 pamoja na Kanuni 
ya 44(5) ya Kanuni za Utumishi wa Umma za Mwaka 2022 zitumike ambapo 
Mamlaka ya Nidhamu inawajibu wa kumpelekea Hati ya Mashtaka kwa kuiacha 
mahali ambapo mwalimu husika alikuwa akiishi kabla ya kutoweka au kuituma 
kupitia anuani yake ya mwisho.

c. Mwalimu Kusimamishwa Kazi 
Kwa mujibu wa Kanuni ya 14 ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za 
Mwaka 2016, pamoja na Kanuni ya 38(5) na (8) ya Kanuni za Utumishi wa Umma 
za Mwaka 2022,  mwalimu anaweza kusimamishwa kazi baada ya kupewa 
Hati ya Mashtaka. Hatua hii ni baada ya Mamlaka ya Nidhamu kuridhika kuwa 
Mwalimu ana tuhuma za kujibu.
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Aidha, kwa mujibu wa Kanuni ya 38(5) ya Kanuni za Utumishi wa Umma za 
Mwaka 2022, mtumishi aliyesimamishwa kazi atalipwa mshahara wake wote 
na hataruhusiwa kutoka nje ya kituo chake cha kazi bila idhini ya Mamlaka ya 
Nidhamu.

d. Kupumzishwa Majukumu 
Mtumishi  mtuhumiwa anaweza kupumzishwa kutekeleza majukumu bila 
kusimamishwa kazi na bila kuathiri maslahi yake. Lengo ni kuzuia kosa lisiendelee 
kutendeka wakati uchunguzi wa awali ukifanyika. Mtumishi hatapumzishwa 
kwa zaidi ya miezi mitatu (3). Kama kuna haja ya kuongeza siku, Mamlaka 
ya Nidhamu inapaswa kuomba kibali kwa Katibu Mkuu UTUMISHI. Muda 
utakaoongezwa hautazidi miezi miwili, hii ni kwa mujibu wa Kanuni ya 37(3) ya 
Kanuni za Utumishi wa Umma za Mwaka 2022. Endapo nyongeza inahitajika, 
Kanuni ya 37 (2) ya Kanuni za Utumishi wa Umma za Mwaka 2022 inaelekeza 
kuwa maombi yatafanywa kwa Katibu Mkuu Kiongozi ambaye anaweza kuongeza 
muda wa miezi sita (6). Kumpumzisha kazi mtumishi kutakoma mara tu taratibu 
za nidhamu zitakapoanzishwa.

5.4.2 Kamati ya Uchunguzi 
Kwa mujibu wa Kanuni ya 16(1) ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za 
Mwaka 2016, endapo mtumishi mtuhumiwa hatakiri tuhuma dhidi yake wakati 
akijibu Hati ya Mashtaka au iwapo ataamua kukaa kimya, Mamlaka ya Nidhamu 
itawajibika kuunda Kamati ya Uchunguzi.  Hata hivyo, iwapo utetezi wa mtumishi 
mtuhumiwa utaonesha kukiri makosa waziwazi (complete admission), Mamlaka 
ya Nidhamu haitaunda Kamati ya Uchunguzi. Badala yake, itaendelea kutoa 
adhabu kana kwamba mtuhumiwa amepatikana na hatia baada ya Kamati ya 
Uchunguzi (Rejea Kanuni ya 16(3) ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu 
za Mwaka 2016).

a. Sifa za Wajumbe wa Kamati ya Uchunguzi
Kwa mujibu wa Kanuni ya 17(1) ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu 
za Mwaka 2016, wajumbe wa Kamati ya Uchunguzi wanapaswa kuwa na sifa 
zifuatazo:
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(a) Wawe na cheo cha uandamizi au zaidi;

(b) Wawe watumishi wa umma;

(c) Wawe na cheo kikubwa kuliko mtuhumiwa;

(d) Wajumbe wa Kamati wasipungue wawili na wasizidi wanne; na

(e) Uteuzi wa wajumbe uzingatie jinsi.

Vilevile, kwa mujibu wa Kanuni ya 46(2) ya Kanuni za Utumishi wa Umma za 
Mwaka 2022, Mwenyekiti wa Kamati ya Uchunguzi lazima ateuliwe kutoka taasisi 
nyingine ya umma tofauati na ile ya mtumishi mtuhumiwa. 

b. Haki za Mtumishi Anayechunguzwa
Kanuni ya 18 (1), (2), (3) na (4) ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu 
za Mwaka 2016, inaelekeza haki za mtumishi anayechunguzwa. Haki hizo ni  
zifuatazo:

(i) Haki ya kujulishwa kwa maandishi kuhusu tarehe, siku muda na mahali 
uchunguzi utakapofanyika;

(ii) Haki ya kuhoji mwajiri na mashahidi wake wanaotoa ushahidi dhidi yake 
(mwalimu mtuhumiwa);

(iii) Haki ya kupewa na kuhakiki vielelezo vilivyotolewa kama ushahidi dhidi 
yake;

(iv) Haki ya kuleta mashahidi wake na kuwasilisha vielelezo;

(v) Haki ya kuwakilishwa na mtumishi wa umma, wakili au mwakilishi wa 
chama chake cha wafanyakazi; na

(vi) Haki ya mtumishi mtuhumiwa au mwakilishi wake kuwepo muda wote 
wa uchunguzi (Aya ya 16.6 ya Taratibu Bora za Uendeshaji wa Mashauri 
ya Nidhamu katika Utumishi wa Umma za Mwaka 2007).

Angalizo: Iwapo wakati wa uchunguzi kutajitokeza ushahidi mpya unaohitaji 
kuwepo kwa tuhuma mpya, Kamati ya Uchunguzi itatakiwa kuijulisha Mamlaka 
ya Nidhamu ili iandae Hati ya Mashtaka kwa tuhuma hizo kwa mujibu wa Kanuni 
ya 18(8), (9) na (10) ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016. 
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Mtumishi mtuhumiwa apewe fursa ya kujitetea dhidi ya tuhuma hizo mpya ndipo 
Kamati ya Uchunguzi iendelee kuzichunguza.  

5.4.3 Kuhitimishwa kwa Uchunguzi
Kwa mujibu wa Kanuni ya 19 ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za 
Mwaka 2016, baada ya kumaliza uchunguzi, Kamati ya Uchunguzi itawasilisha 
nyaraka mbili ambazo ni Mwenendo wa Uchunguzi (Inquiry Proceedings) na 
Taarifa ya Uchunguzi kwa Mamlaka ya Nidhamu. Taarifa ya Kamati ya Uchunguzi 
inatakiwa kukidhi vigezo vifuatavyo: 

(i) Itamke kama, kwa maoni ya Kamati ya Uchunguzi, tuhuma dhidi ya 
mtumishi mtuhumiwa zimethibitishwa au la na kuainisha sababu za 
maoni hayo;

(ii) Hitimisho la ripoti lazima libainishe bayana mazingira yote yanayosababisha 
Kamati kuhitimisha kuwa mtuhumiwa ana hatia au hana hatia (Aya 18.2 
ya Taratibu Bora za Uendeshaji wa Mashauri ya Nidhamu katika Utumishi 
wa Umma za Mwaka 2007);

(iii) Itamke jambo ambalo, kwa maoni ya Kamati, linaongezea au linapunguza 
uzito wa tuhuma dhidi ya mtumishi mtuhumiwa. Mfano; rekodi ya nyuma, 
kujirudia rudia kwa makosa, hali ya mhusika mwenyewe, muda wa 
utumishi wake, asili ya kazi yake na afya (Aya 16.10(a) – (d) ya Taratibu 
Bora za Uendeshaji wa Mashauri ya Nidhamu katika Utumishi wa Umma 
za Mwaka 2007);

(iv) Itamke jambo lolote ambalo kwa maoni ya Kamati linahusiana na tuhuma; 
na

(v) Ipendekeze aina ya adhabu inayostahili kutolewa dhidi ya mtumishi 
mtuhumiwa (Kanuni ya 48(3) ya Kanuni za Utumishi wa Umma za 
Mwaka 2022).

5.4.4 Kutoa Uamuzi 
Mara baada ya kupokea Taarifa ya Kamati ya Uchunguzi, Mamlaka ya Nidhamu, 
baada ya kutafakari ushahidi na taarifa hiyo, kwa mujibu wa Kanuni ya 19(6) 
ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016, inapaswa kutoa 
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uamuzi na kumjulisha mwalimu mtuhumiwa kuhusu uamuzi huo katika muda wa 
siku thelathini (30) kuanzia tarehe ya kupokea Taarifa ya Kamati ya Uchunguzi. 
Kushindwa kutekeleza matakwa ya kanuni hiyo, Kanuni ya 19(9)  ya Kanuni 
za Tume ya Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016 inatoa tafsiri kuwa mwalimu 
mtuhumiwa atachukuliwa kuwa hana hatia, kwa kunukuu:

“Failure to comply with requirements of sub-regulation (6) of this 
Regulation shall be considered that the accused teacher is not guilty 
of the offence.”
 

Aidha, Aya ya 16.10 ya Taratibu Bora za Uendeshaji wa Mashauri ya Nidhamu 
katika Utumishi wa Umma za Mwaka 2007 imeweka mambo yanayopaswa 
kuzingatiwa na Mamlaka ya Nidhamu kuhusu kupunguza au kuongeza uzito 
wa kosa. Mambo hayo ni:

(a) Uzito wa kosa katika muktadha wa ukiukwaji wa kipindi cha nyuma 
(kilichopita), ukali wa sheria au kanuni na uwezekano wa kurudia kosa;

(b) Hali ya mtumishi, ikijumuisha hali binafsi, muda wa utumishi wake na 
rekodi yake ya nidhamu kwa kipindi cha nyuma;

(c) Aina ya kazi ya mtumishi, ikiwa ni pamoja na changamoto za  kiafya  alizo 
nazo na kuzingatia usalama wake; na 

(d) Mazingira ya ukiukwaji wa kosa lenyewe.

Katika maamuzi yake, Mamlaka ya Nidhamu inawajibika kutoa sababu za 
maamuzi hayo (misingi ya uamuzi) na kumjulisha mtumishi kuhusu haki, muda 
na mahali pa kukata rufaa.

5.5 Mamlaka za Rufaa katika Utumishi wa Walimu
Rufaa ni maombi au mchakato ambapo shauri hupitiwa upya na mamlaka ya juu ili 
kuruhusu mtu asiyeridhika na uamuzi wa mamlaka ya chini apate nafuu nyingine 
ya uamuzi dhidi yake. Kifungu cha 13(2) cha Sheria ya Tume ya Utumishi wa 
Walimu, Sura ya 448, kinaipa Tume uwezo wa kuwa Mamlaka ya Rufaa dhidi 
ya maamuzi ya kinidhamu yaliyochukuliwa na Kamati za Wilaya. Aidha, Kanuni 
ya 30 ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016 inaainisha 
muda wa kukata rufaa. 
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Kuna mamlaka tatu (3) za rufaa kwa walimu katika mkondo wa kiutawala, 
ambapo, mwalimu asiporidhika na uamuzi uliotolewa na mamlaka ya kwanza 
anaweza kukata rufaa. 

(i) Kamati ya Ajira, Upandishwaji Vyeo na Nidhamu: Kamati hii ni ngazi 
ya kwanza ya rufaa kwa walimu wanaopinga uamuzi uliotolewa na 
Mkuu wa Shule kwa mujibu wa Kifungu cha 13(1) cha Sheria ya Tume 
ya Utumishi wa Walimu, Sura ya 448.

(ii) Tume ya Utumishi wa Walimu: Mwalimu asiporidhika na uamuzi 
uliotolewa na Kamati ya Ajira, Upandishwaji Vyeo na Nidhamu ana haki 
ya kukata rufaa Tume Makao Makuu kwa mujibu wa Kifungu cha 13(2) 
cha Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu, Sura ya 448.

(iii) Rais:  Mwalimu asiporidhika na uamuzi uliotolewa na Tume, ana haki 
ya kukata rufaa kwa Rais kwa mujibu wa Kifungu cha 13(3) cha Sheria 
ya Tume ya Utumishi wa Walimu, Sura ya 448.

5.6 Taratibu na Masharti ya Rufaa
Rufaa za walimu zitashughulikiwa kwa utaratibu na masharti yafuatayo: 
(a) Kwa mujibu wa Kanuni ya 30(1), (2) na (3) ya Kanuni za Tume ya Utumishi 

wa Walimu za Mwaka 2016, muda wa kukata rufaa ni siku arobaini na 
tano (45) kuanzia tarehe ya kupokelewa kwa uamuzi unaopingwa;

(b) Mamlaka ya Rufaa, ikipokea rufaa husika, itatakiwa kumpa mrufaniwa 
nakala ya rufaa hiyo isipokuwa ikiridhika kuwa tayari anayo nakala ya 
rufaa husika. Baada ya kupata taarifa kuhusu kuwepo kwa rufaa iliyokatwa 
dhidi yake, Mamlaka ya Nidhamu inapaswa kukabidhi mbele ya Mamlaka 
ya Rufaa maelezo na vielelezo kuhusu rufaa husika ndani ya muda wa 
siku 14;

(c) Kanuni ya 62(1) ya Kanuni za Utumishi wa Umma za Mwaka 2022 
inaelekeza kuwa Mamlaka ya Rufaa inaweza kumruhusu mrufani au 
Mamlaka ya Nidhamu ambaye uamuzi wake unapingwa, au yeyote kati 
yao, nafasi ya kusikilizwa kwa kufika mwenyewe mbele ya Tume au kwa 
maandishi;
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(d) Mamlaka ya Rufaa inatakiwa kuikamilisha rufaa na kutoa uamuzi katika 
muda wa siku tisini (90) kuanzia tarehe ya kupokelewa kwa maelezo na 
vielelezo kutoka kwa mrufaniwa (Rejea Kanuni ya 62 (2) ya Kanuni za 
Utumishi wa Umma za Mwaka 2022);

(e) Kwa mujibu wa Kanuni ya 62(4) ya Kanuni za Utumishi wa Umma za Mwaka 
2022, Mamlaka ya Rufaa haitatengua uamuzi uliofikiwa na Mamlaka ya 
Nidhamu isipokuwa uamuzi utatenguliwa endapo utaratibu uliokiukwa 
umesababisha uvunjifu (ukiukwaji) wa haki upande wa mrufani. Katika 
mazingira kama hayo, Mamlaka ya Rufaa itaelekeza shauri la nidhamu 
kuanza upya;

(f) Katika kila uamuzi wa Mamlaka ya Rufaa, mrufani anapopewa uamuzi, 
mrufaniwa atakuwa na haki ya kupewa nakala ya uamuzi huo pia (Kanuni 
ya 63 ya Kanuni za Utumishi wa Umma za Mwaka 2022);

(g) Kanuni ya 64(2) ya Kanuni za Utumishi wa Umma za Mwaka 2022 inaeleza 
kuwa, iwapo Rais au Tume imebadilisha uamuzi wowote wa kumfukuza 
kazi mtumishi na kuelekeza mtumishi huyo arejeshwe kazini au kupewa 
adhabu tofauti na kufukuzwa kazi, mtumishi huyo atahesabika kuwepo 
kwenye Utumishi wa Umma kwa muda wote bila kujali kuwa aliwahi 
kufukuzwa kazi; na

(h) Kwa mujibu wa Kanuni ya 64(1) ya Kanuni za Utumishi wa Umma za 
mwaka 2022, mtu yeyote atakayekaidi kutekeleza uamuzi wa rufaa 
uliotolewa na Rais au Tume anaweza kuchukuliwa hatua za kinidhamu.
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SURA YA SITASURA YA SITA
TARATIBU ZA MAWASILIANO SERIKALINI NA 

USHUGHULIKIAJI WA MALALAMIKO KWA WALIMU

6.0 Utangulizi 
Sura hii inalenga kumwezesha mwalimu kufahamu taratibu za mawasiliano 
na ushughulikiaji wa malalamiko katika Utumishi wa Umma. Vipengele 
vinavyounda sura hii ni maana ya mawasiliano Serikalini, njia za mawasiliano 
zinazotambulika Serikalini, mwongozo unaosimamia mawasiliano Serikalini, 
pamoja na kuainisha sheria na kanuni zinazosimamia mawasiliano Serikalini. 
Aidha, kwenye ushughulikiaji wa malalamiko, mwalimu atafahamu  maana ya 
malalamiko, aina za malalamiko kwa mujibu wa miongozo ya Serikali, misingi na 
umuhimu wa kushughulikia malalamiko mahali pa kazi na hatua zinazopaswa 
kuchukuliwa wakati wa kushughulikia malalamiko.

6.1 Mawasiliano Serikalini
6.1.1 Maana ya Mawasiliano 
Mawasiliano ni mchakato wa kubadilishana taarifa, mawazo, hisia au ujumbe kati 
ya watu au vikundi kwa njia yoyote ile kama vile kwa maandishi, mazungumzo, 
alama, picha au lugha ya mwili ili kufikia uelewa wa pamoja. Lengo kuu la 
mawasiliano ni kuhakikisha kuwa ujumbe unaotumwa na mtoa taarifa unafika, 
kueleweka na kutafsiriwa ipasavyo na mpokeaji.

6.1.2 Njia za Mawasiliano Serikalini
Kwa mujibu wa Kanuni za Utumishi wa Umma 2022, Sehemu ya Kumi, njia 
rasmi za mawasiliano zinazotambuliwa na Serikali zinajumuisha:

(i) Mawasiliano ya njia ya maandishi (kama vile barua na taarifa);

(ii) Mawasiliano kwa njia ya simu (kupiga simu, kutuma meseji); na

(iii) Mawasiliano ya kimtandao, ikijumuisha matumizi ya mitandao ya kijamii, 
kama vile whatsap, instagram na facebook, itatumika kwa idhini ya mkuu 
wa taasisi husika.
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6.1.3 Mawasiliano Serikalini
Kanuni C ya Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma za Mwaka 2009 
zinaelekeza taratibu za mawasiliano Serikalini ili kuhakikisha uwazi, ufanisi na 
usalama wa taarifa. Kanuni hii inaelezea taratibu za uandishi wa nyaraka rasmi, 
matumizi ya lugha na njia za mawasiliano kati ya taasisi za umma kama ifuatavyo:

(i) Uandishi wa Nyaraka Rasmi: Kanuni hizi zinaelekeza kwamba nyaraka 
zote za kiserikali ziandikwe kwa kufuata viwango maalumu vya uandishi. 
Hii inajumuisha matumizi sahihi ya lugha rasmi, mpangilio wa nyaraka 
na usahihi wa taarifa zinazotolewa. Kwenye uandishi wa nyaraka hizi, 
Mwongozo wa Uandishi wa Nyaraka Mbalimbali za Kiserikali uliotolewa 
na Katibu Mkuu UTUMISHI mwaka 2020 unapaswa kutumika;

(ii) Matumizi ya Lugha: Kwa mujibu wa Kanuni hii, lugha rasmi za mawasiliano 
serikalini ni Kiswahili na Kiingereza. Lugha hizi zinatumika kulingana na 
mahitaji ya kisheria, mazingira ya kazi na aina ya mawasiliano yanayofanyika. 
Lugha inayotumika katika mawasiliano ya kiserikali inapaswa kuwa rasmi 
na yenye heshima; 

(iii) Usiri wa Taarifa: Watumishi wa umma wanatakiwa kuheshimu usiri wa 
taarifa za kiserikali na kuhakikisha kuwa hazitolewi kwa watu wasiohusika. 
Hii inalenga kulinda maslahi ya taifa na kuzuia uvujaji wa taarifa; na

(iv) Uwasilishaji wa Taarifa kwa Umma: Kanuni zinaelekeza kuwa taarifa 
zinazotolewa kwa umma ziwe sahihi, wazi, na zenye kueleweka. Hii 
inahusisha utoaji wa taarifa kupitia vyombo vya habari, tovuti rasmi za 
Serikali na machapisho mengine ya kiserikali. Taarifa hizi zinapaswa 
kutolewa na watu sahihi waliokasimishwa madaraka ya kutoa taarifa kwa 
umma na taasisi.

6.1.4 Mtiririko wa Mawasiliano kwa Walimu
Kwa mujibu wa Kanuni C.17 (1) ya Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma, 
Toleo la Mwaka 2009, mawasiliano yote ya watumishi wa umma, wakiwemo 
walimu, kutoka ngazi za chini kwenda ngazi za juu, yanapaswa kupitia kwa 
wasimamizi wa vituo vyao. Aidha, kwa walimu mawasiliano haya yanapaswa 
kuanza kupitia kwa Wakuu wa Shule.
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6.1.5 Sheria na Kanuni zinazosimamia Mawasiliano Serikalini
Mawasiliano ndani ya Serikali yanaongozwa na Sheria na Kanuni mbalimbali 
zinazotoa maelekezo juu ya mawasiliano kutoka taasisi moja kwenda nyingine, 
utoaji wa huduma za habari na mawasiliano nchini, vikiwemo vyombo vya habari 
na mawasiliano ya kielektroniki, uhalifu unaofanywa kupitia mifumo ya kompyuta 
na mitandao ya mawasiliano na taratibu za matumizi sahihi na salama ya vifaa 
na mifumo ya TEHAMA katika mawasiliano ya kiserikali. Sheria na Kanuni hizi 
ni pamoja na:

(i) Sheria ya  Utumishi wa Umma, Sura ya 298 na Kanuni zake za Mwaka 
2022;

(ii) Sheria ya Huduma za Habari ya Mwaka 2016; 

(iii) Sheria ya Makosa ya Mtandao ya Mwaka 2015; na 

(iv) Mwongozo wa Matumizi Bora, Sahihi, na Salama ya Vifaa na Mifumo 
ya TEHAMA Serikalini. 

6.1.6  Miiko ya Mawasiliano
Mawasiliano yasipotumiwa vizuri, huweza kusababisha taharuki, mitafaruku na 
ugomvi katika maeneo ya kazi. Hivyo, walimu wanatakiwa kuzingatia miiko ya 
mawasiliano kama ifuatavyo:

(i) Mawasiliano yasitumiwe vibaya kwa kutoa taarifa za taasisi kwa watu 
wasiohusika; 

(ii) Mawasiliano yasiwe chanzo cha kuleta migomo na mifarakano kazini; na 

(iii) Mawasiliano nje ya taasisi hayatakiwi kutolewa na mtu mwingine tofauti 
na Mkuu wa Taasisi ama mtu aliyekasimishwa kufanya kazi hiyo.

6.3 Utaratibu wa kushughulikia Malalamiko kwa Walimu 
Utaratibu wa kushughulikia malalamiko serikalini unasimamiwa na Mwongozo 
wa Kushughulikia Malalamiko wa Mwaka 2012. Mwongozo unaeleza mambo 
yafuatayo yanayohusiana na malalamiko katika Utumishi wa Umma:
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6.3.1 Maana ya Malalamiko
Malalamiko ni kitendo cha mteja, kikundi cha watu au taasisi kuonesha hali 
ya kutoridhishwa na huduma iliyotolewa na taasisi hivyo kuamua kutoa taarifa 
ya kutoridhika kwa mtumishi aliyehusika au taasisi yake kwa matarajio kuwa 
marekebisho yatafanywa. 

Malalamiko yanaweza kupunguza ufanisi na ushirikiano mahala pa kazi hivyo, 
kusababisha dosari za kiutendaji.

6.3.2 Aina za Malalamiko 
Mwongozo unaainisha aina sita (6) za malalamiko kama ifuatavyo:

(i) Malalamiko yanayohusu Taratibu: Haya ni malalamiko yanayotokana na 
kutoridhishwa na Sheria, Kanuni na Taratibu ambazo zinaonekana kuwa na 
urasimu unaochelewesha upatikanaji wa huduma au zimepitwa na wakati.

(ii) Malalamiko yanayohusu Taarifa: Haya yanasababishwa na wateja kukosa 
taarifa za jambo husika na kupata usumbufu au kukosa huduma. 

(iii) Malalamiko yanayohusu Watumishi: Watumishi wapo katika makundi 
makuu mawili, kundi la watoa huduma na kundi la mapokezi. Watumishi 
hawa wasipofanya kazi zao kwa uadilifu, wakiwa pungufu au wakiwa 
hawana elimu na ujuzi wa kazi zao na kushindwa kutoa huduma kwa 
viwango vinavyotarajiwa, wanasababisha wateja walalamike.

(iv) Malalamiko yanayohusu Vifaa: Kutopatikana kwa wakati au kwa kiwango 
na idadi inayotosheleza vifaa vinavyohitajika kutolea huduma ni chanzo 
cha malalamiko kwa walimu. Vilevile, uwapo wa vifaa ambavyo havitumiki 
kutoa huduma kutokana na ukosefu wa wataalamu au ubovu husababisha 
malalamiko kutoka kwa walimu. 

(v) Malalamiko yanayohusu Wateja: Wateja wasiotaka kuzingatia sheria, 
kanuni na taratibu zilizopo, wasioridhika na uamuzi usio na manufaa kwao 
na wagomvi husababisha malalamiko kwao wenyewe na kutoka kwa wateja 
wengine. 

(vi) Malalamiko Mengineyo: Malalamiko ya aina hii husababishwa na masuala 
kama vile mila na desturi potofu na mazingira yanayowazunguka watumishi 
na taasisi zao.
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6.3.3 Misingi ya Utaratibu wa Malalamiko 
Mwongozo unaainisha misingi ya utaratibu wa malalamiko ifuatavyo:

(i) Kutatuliwa kwa lalamiko katika hatua za awali, ambapo mlalamikaji anatakiwa 
kupata ufumbuzi wa lalamiko lake palepale alipolalamika. Ikilazimu kupeleka 
lalamiko hilo mahali pengine, ihakikishwe kuwa mchakato wa kushughulikia 
hautakuwa mrefu;

(ii) Kutunza siri za malalamiko yote yanayoshughulikiwa  na kuhifadhiwa; na

(iii) Kuweka uwazi katika mchakato wa kushughulikia malalamiko, yaani 
mchakato ueleweke kwa wadau wote na utoe fursa ya maamuzi kuhojiwa 
katika ngazi yoyote.

6.3.4 Njia za Kupokea Malalamiko
Mwongozo wa Kushughulikia Malalamiko umebainisha njia nne za kupokea 
malalamiko kutoka kwa watumishi ambazo ni hizi zifuatazo:

(i) Maandishi: Walimu wanaweza kutoa malalamiko yao kwa kutumia barua 
ambazo zinaweza kutumwa kwa posta, kuwekwa kwenye sanduku la maoni 
au kupelekwa moja kwa moja kwenye sehemu ya malalamiko au kujaza 
fomu maalumu ya kutoa malalamiko ambayo ni rahisi kutumika;

(ii) Simu: Walimu wanaweza kutoa malalamiko yao kupitia namba rasmi za 
simu za kuwasilisha malalamiko. Aidha, katika kuweka kumbukumbu za 
malalamiko ya simu, teknolojia ya kurekodi mazungumzo inaweza kutumika;

(iii) Kuonana ana kwa ana: Watumishi wa umma wakiwemo walimu na wadau 
wengine, wanaweza kutoa malalamiko yao ana kwa ana kwa kufuata 
utaratibu uliowekwa kushughulikia malalamiko. Inasisistizwa mtumishi 
asinyanyaswe na kuadhibiwa kwa kutoa malalamiko; na 

(iv) Mfumo wa elektroni: watumishi wa umma wakiwemo walimu, wanaweza 
kutoa malalamiko kwa njia ya nukushi, barua pepe na tovuti. 

6.3.5 Umuhimu wa kusikiliza na kushughulikia malalamiko
Kusikiliza na kushughulikia malalamiko ni muhimu kwa sababu zifuatazo:

(i) Ni njia mojawapo ya kutumikia jamii na kutatua matatizo ya watumishi;
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(ii) Inasaidia kuwepo na amani na utulivu katika jamii na mahala pa kazi;

(iii) Inasaida kuwepo na ushirikiano mahala pa kazi, hivyo, kuleta utendaji mzuri;

(iv) Ni njia nzuri ya kuelewa matatizo yanayowakabili watumishi na walimu na 
wadau wengine; na

(v) Inasaidia kuelewa dosari katika mfumo wa uendeshaji wa taasisi.

6.3.6 Mambo muhimu ya kuzingatia wakati wa kushughulikia malalamiko
Mambo muhimu yafuatayo yanapaswa kuzingatiwa wakati wa kushughulikia 
malalamiko yaliyowasilishwa katika taasisi:

(i) Uzingatiaji wa sheria na taratibu wakati wote wa utendaji wa kazi;

(ii) Utendaji haki kwa kila mtu wakati wote; na

(iii) Kuepuka upendeleo na kutomwonea mtumishi.

6.3.7 Utaratibu wa kushughulikia Malalamiko
Katika Utumishi wa Umma, zipo fursa mbalimbali za kufikisha malalamiko ya 
mtumishi,  yakiwemo madawati ya kushughulikia malalamiko mahali pa kazi na 
njia ya mtandao kupitia mfumo wa e-malalamiko. Utaratibu rasmi wa kupokea 
na kushughulikia malalamiko mahala pa kazi ni wa kutumia madawati ya 
kushughulikia malalamiko, ambapo kwa shuleni, madawati hayo yapo katika 
ofisi za Wakurugenzi katika Mamlaka za Serikali za Mitaa.

Kwa mujibu wa Mwongozo wa Kushughulikia Malalamiko wa Mwaka 2012, 
utaratibu ufuatao utapaswa kufuatwa wakati wa kushughulikia malalamiko 
yaliyowasilishwa kwenye dawati: 

(i) Afisa wa dawati la kushughulikia malalamiko atapokea malalamiko kutoka 
kwa mlalamikaji kwa njia ya barua, simu, barua pepe, fomu ya malalamiko 
au kwa njia ya ana kwa ana;

(ii) Afisa huyo atathibitisha uhalali wa malalamiko yaliyotolewa ili kuhakikisha 
yanastahili kushughulikiwa na mamlaka husika;

(iii) Afisa atatoa mrejesho wa awali kwa mlalamikaji, akimjulisha kuwa malalamiko 
yamepokelewa na kueleza muda wa kuyashughulikia;
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(iv) Afisa wa dawati la kushughulikia malalamiko atawasilisha malalamiko hayo 
kwenye idara inayohusika;

(v) Idara husika itashughulikia malalamiko yaliyowasilishwa;

(vi) Mlalamikaji atapewa taarifa rasmi ya uamuzi na hatua zilizochukuliwa 
kuhusu malalamiko yake;

(vii) Malalamiko na hatua zake zote zitarekodiwa na kuhifadhiwa kwa ajili ya 
kumbukumbu rasmi; na

(viii) Ikiwa mlalamikaji hataridhika, ataelekezwa juu ya taratibu za kukata rufaa 
kwa ngazi za juu au vyombo husika.

TUME YA UTUMISHI WA WALIMU .indd   66TUME YA UTUMISHI WA WALIMU .indd   66 09/06/2025   20:4909/06/2025   20:49



67

SURA YA SABASURA YA SABA
MUUNDO WA SERIKALI NA USIMAMIZI WA SHUGHULI ZAKE

7.0 Utangulizi
Sura hii inalenga kumuwezesha mwalimu kujua mamlaka, mipaka, majukumu na 
kazi za mihimili ya Serikali, kufahamu uhusiano baina ya vyombo vya utendaji, 
kubainisha misingi ya sheria na kanuni zinazosimamia uendeshaji wa Serikali 
na utumishi wa umma kwa ujumla. 

7.1 Muundo wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Serikali ni ujumla wa mamlaka za vyombo au watu ndani ya nchi walio na 
dhamana za utekelezaji wa majukumu mbalimbali kwa jamii katika nyanja za 
kiutawala, kisiasa, kiuchumi na kijamii. Kwa mujibu wa Ibara ya 6 ya Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977, “Serikali maana yake ni 
pamoja na Serikali ya Jamhuri ya Muungano, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, 
Serikali za Mitaa na pia mtu anayetekeleza madaraka au mamlaka yoyote kwa 
niaba ya Serikali yoyote”.

7.1.1 Mfumo wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inatokana na muungano wa 
nchi mbili na inafuata mfumo wa vyama vingi vya siasa. Kwa mujibu wa Ibara 
ya 34 (3) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 1977, mamlaka yote 
ya Jamhuri ya Muungano yapo chini ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano (kwa 
mambo ya Muungano na Tanzania Bara) na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
(kwa mambo yasiyo ya muungano) kwa upande wa Zanzibar kwa mujibu wa 
Ibara 102 (1). Mfumo wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni 
mchanganyiko wa mfumo wa demokrasia ya urais na demokrasia ya kibunge. 

7.1.2 Mamlaka ya kuunda Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Ibara ya 36 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inaeleza kuwa: 

(i) Rais ndiye mwenye Mamlaka ya kuunda Serikali (safu za uongozi katika 
ngazi mbalimbali – kuanzia juu hadi chini); na
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(ii) Rais huunda Wizara zinazoongozwa na mawaziri anaowateuwa kwa mujibu 
wa Sheria Na.10 ya Mwaka 1980.  

Mambo muhimu yanayotazamwa katika kuunda Serikali ni pamoja na: 

(i) Utekelezaji wa majukumu ya msingi ya Serikali (kubuni sera, utawala wa 
sheria, ulinzi na usalama na mazingira wezeshi ya uchumi);

(ii) Utekelezaji wa malengo ya Ilani ya uchaguzi ya chama kilichopo madarakani;

(iii) Mahitaji ya kisiasa, kiuchumi na kijamii kwa wakati husika; na

(iv) Utekelezaji wa Katiba.

7.2 Mihimili ya Nchi (Dola)
Katiba ndiyo Sheria Kuu ya Nchi na imeainisha majukumu ya mihimili mitatu ya 
Serikali ambayo ni:

7.2.1 Bunge 
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania linaundwa kwa mujibu wa Ibara 
ya 62(1) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na lina sehemu mbili: 
Rais na Baraza la Kutunga Sheria. Rais, kama sehemu ya Bunge, ana mamlaka 
ya kuidhinisha miswada ili iwe Sheria. Baraza la Kutunga Sheria linalowakilisha 
wananchi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania lina jukumu la kuishauri Serikali 
kuhusu mipango ya maendeleo, kujadili na kupitisha miswada mbalimbali kwa 
niaba ya umma.

7.2.1.1  Kazi za Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania lina majukumu yafuatayo:

(a) Kujadili juu ya utendaji kazi wa kila wizara wakati wa kikao cha bajeti;

(b) Kujadili na kuidhinisha mipango wa muda mrefu au mfupi wa Serikali;

(c) Kutunga sheria mbalimbali; 

(d) Kuishauri na kuisimamia Serikali; na 

(e) Kupitisha na kuidhinisha makubaliano na mikataba ya kimataifa inayohitaji 
idhini ya Bunge. 
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7.2.1.2  Uongozi wa Bunge
Bunge linaongozwa na Spika, akisaidiwa na Naibu Spika. Katibu wa Bunge, 
ambaye anateuliwa na Rais, anasimamia shughuli zote za Bunge. Viongozi 
wengine ni pamoja na Wenyeviti wa vikao na viongozi wa kambi rasmi ya Bungeni 
(Serikali na upinzani).

7.2.1.3  Mfumo na Uhai wa Bunge
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania linaendeshwa kwa mfumo wa 
Bunge la Jumuiya ya Madola na linadumu kwa kipindi cha miaka mitano, kama 
inavyoainishwa na Ibara ya 65 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Toleo la 1977. Kipindi hiki huanza wakati Rais anapoitisha Bunge jipya baada ya 
Uchaguzi Mkuu na kuisha wakati Rais anapovunja Bunge ili kupisha uchaguzi 
mwingine.

7.2.1.4  Mikutano na Vikao vya Bunge
Bunge linakutana Dodoma kwa vipindi vinavyoitwa mikutano. Kwa Bunge moja, 
kuna mikutano ya kawaida ishirini (20), ambayo ni mikutano minne kila mwaka: 
Oktoba – Novemba, Januari – Februari, Aprili – Juni, na Agosti – Septemba. 
Kikao cha Bunge ni mkusanyiko wa siku moja wa wabunge. Mkusanyiko huo 
huanza na dua na kumalizika kwa kuahirishwa.

7.2.1.5  Makundi ya Wabunge wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 
    Tanzania
Kwa muundo wa sasa, Bunge lina wabunge wanaochaguliwa kutoka kwenye 
majimbo Tanzania Bara na Zanzibar, wabunge wa viti maalumu, wajumbe 
watano (5) kutoka Baraza la Wawakilishi Zanzibar, Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali, wabunge kumi (10) wanaoteuliwa na Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na Spika ikiwa hatokani na wabunge.

7.2.2 Mahakama 
Mahakama ndiyo mamlaka yenye jukumu la utoaji wa haki. Mahakama ya 
Tanzania inaongozwa na Jaji Mkuu ambaye, kwa mujibu wa Sheria ya Uendeshaji 
wa Mahakama Na. 14 ya Mwaka 2011, anasaidiwa na Mtendaji Mkuu wa 
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Mahakama na Msajili Mkuu wa Mahakama. Mahakama Kuu inaongozwa na 
Jaji Kiongozi ambaye anasaidiwa na Mtendaji wa Mahakama Kuu na Msajili 
wa Mahakama Kuu. Pia, kuna watendaji wa mahakama kuu kanda pamoja na 
hakimu wafawidhi wa mikoa.

7.2.2.1  Ngazi za Mahakama ya Tanzania
Mahakama ya Tanzania ina ngazi nne zifuatazo:

i. Mahakama za Mwanzo: Hizi zinapatikana ngazi ya Kata, zikisimamiwa 
na mahakimu na zinashughulikia kesi za madai na jinai za kawaida, kesi 
za ndoa na mirathi. Mahakama hizi zina ukomo wa kusikiliza mashauri ya 
mali isiyozidi thamani maalumu kwa mashauri ya madai;

ii. Mahakama za Wilaya na Mahakama za Hakimu Mkazi: Hizi zina mamlaka 
sawa, lakini Mahakama za Wilaya hushughulikia kesi za ndani ya wilaya 
pekee, huku Mahakama ya Hakimu Mkazi inaweza kushughulikia kesi za 
mkoa mzima. Hizi mahakama zinasikiliza rufaa na mashauri mbalimbali 
isipokuwa kesi nzito kama mauaji na uhaini;

iii. Mahakama Kuu: Hii ina Divisheni za Ardhi, Biashara, Kazi, na Makosa 
ya Rushwa na Uhujumu Uchumi. Inashughulikia kesi kubwa za madai 
na ina mamlaka maalumu ya kikatiba ya kusikiliza kesi za uchaguzi wa 
wabunge. Pia, inasikiliza rufaa kutoka Mahakama za chini; na 

iv. Mahakama ya Rufaa: Hii ni ngazi ya juu kabisa ya mahakama nchini 
na inasikiliza rufaa pekee kutoka Mahakama Kuu. Inafanya marejeo ya 
maamuzi yake na kusimamiwa na jopo la majaji watatu au zaidi.

7.2.3 Serikali  (Mamlaka ya Utendaji)
Serikali ni nguzo muhimu ya dola inayosimamia utekelezaji wa sera na sheria 
zinazotungwa na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa mujibu wa 
Ibara 34 (2) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 1977. Muhimili 
huu unatekeleza majukumu yake kupitia Serikali Kuu na Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ndiye Mkuu wa muhimili huu. 
Ibara ya 35(1) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inatamka kuwa:
“Shughuli zote za Serikali ya Jamhuri ya Muungano zitatekelezwa na Watumishi
wa Umma kwa niaba ya Rais.”
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7.2.3.1  Muundo wa Serikali
Muhimili huu umeundwa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa.

7.2.3.2  Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Serikali ya Jamhuri ya Muungano inaongozwa na Rais ambaye ndiye Mkuu wa 
Nchi, Mkuu wa Serikali na Amiri Jeshi Mkuu wa vyombo vya Ulinzi na Usalama. 
Pia, ndiye Mwenyekiti wa Baraza la Mawaziri. Rais anasaidiwa na vyombo 
vifuatavyo:

i. Baraza la Mawaziri 
Ibara ya 51 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano ya Mwaka 1977 inatoa maelekezo 
kwamba, Baraza la Mawaziri ndicho chombo cha juu kabisa kinachomshauri 
Rais kuhusu masuala yote yanayoihusu Serikali. Wajumbe wake ni:
(a) Makamu wa Rais;

(b) Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi (Rais wa Zanzibar);

(c) Waziri Mkuu;

(d) Mwanasheria Mkuu wa Serikali; na

(e) Mawaziri wote.

ii. Wizara 
Ibara ya 55(1) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 
inaeleza kuwa Wizara zinaongozwa na mawaziri walioteuliwa na Rais ambao 
wanapewa majukumu kwa mujibu wa sheria. Katiba inampa Rais mamlaka ya 
kuamua idadi ya Wizara na majukumu ya kila moja. Watendaji wakuu wa Wizara 
ni makatibu wakuu wanaosaidiwa na wakurugenzi, makamishna na wakuu wa 
vitengo.

iii. Mkoa
Mkoa ni ngazi ya utawala wa Serikali iliyoanzishwa chini ya Hati ya Rais ya 
Uanzishaji Na. 1 ya Mwaka 1988 (Establishment Circular No. 1 of 1988). Kwa 
muundo wa sasa, Tanzania Bara ina mikoa ishirini na sita (26) ambapo kila mkoa 
unaongozwa na Mkuu wa Mkoa ambaye huteuliwa na Rais. Mkuu wa Mkoa 
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anawajibika kusimamia uendeshaji wa shughuli za Serikali katika mkoa wake 
kwa niaba ya Rais, akiwa mwakilishi wa mamlaka kuu ndani ya mkoa husika.

Ofisi ya Mkuu wa Mkoa ina jukumu la kuhakikisha kuwa shughuli zote za Serikali 
zinatekelezwa na kwamba malengo ya kitaifa yanafikiwa katika mkoa husika. 
Aidha, ofisi hii inasimamia masuala ya ulinzi, usalama na utawala ndani ya mkoa, 
pamoja na kusimamia Serikali za Mitaa katika nyanja za utawala na maendeleo. 
Mkuu wa Mkoa anasaidiwa na vyombo viwili muhimu katika utekelezaji wa 
majukumu yake: Kamati ya Ushauri ya Mkoa (Regional Consultative Commettee 
– RCC) na Sekretarieti ya Mkoa (Regional Secretariate – RS), ambavyo vina 
mchango mkubwa katika kuratibu shughuli za Serikali ndani ya mkoa. 

iv. Wilaya
Wilaya ni ngazi nyingine ya utawala wa Serikali Kuu, ambapo Mkuu wa Wilaya 
hufanya kazi kama msaidizi wa Mkuu wa Mkoa. Mkuu wa Wilaya ana majukumu 
sawa na ya Mkuu wa Mkoa, lakini kwa ngazi ya Wilaya, akimwakilisha Rais katika 
Wilaya husika. Chombo kinachomshauri Mkuu wa Wilaya ni Kamati ya Ushauri 
ya Wilaya (District Consultative Committee – DCC). Wasaidizi wa Mkuu wa 
Wilaya ni Katibu Tawala wa Wilaya pamoja na Maafisa Tarafa ambao husaidia 
kusimamia utekelezaji wa majukumu ya Serikali katika maeneo yao.

v. Tarafa
Tarafa ni ngazi ya chini ya utawala wa Serikali Kuu, ikiongozwa na Afisa Tarafa 
ambaye ndiye mtendaji mkuu wa tarafa. Afisa Tarafa humsaidia Mkuu wa Wilaya 
katika Wilaya husika, hasa katika masuala ya ulinzi na usalama na usimamizi 
wa shughuli za maendeleo ndani ya tarafa.  Aidha, Afisa Tarafa hufanya kazi 
kama kiunganishi muhimu kati ya Wilaya na Serikali za Mitaa kuhakikisha uratibu 
mzuri wa shughuli za utawala na maendeleo katika maeneo ya tarafa.

7.2.3.3  Mtiririko wa Mamlaka na Madaraka ya kiutendaji ya Serikali 
7.2.3.3.1 Serikali Kuu
Mtiririko wa mamlaka na madaraka ya kiutendaji katika Serikali Kuu upo kama 
ifuatavyo: 
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i. Katibu Mkuu Kiongozi
Katibu Mkuu Kiongozi ana jukumu la kushughulikia taarifa za tume na kamati 
mbalimbali za Rais kama Tume ya Utumishi wa Umma, Sekretarieti ya Maadili ya 
Viongozi wa Umma, Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora na nyinginezo 
ambazo Rais anaweza kuziunda. Aidha, anasimamia masuala ya uendeshaji ya 
Idara ya Usalama wa Taifa na kuwa kiungo kati ya Rais na Wizara zote katika 
utekelezaji wa masuala ya Serikali na nchi kwa ujumla. Katibu Mkuu Kiongozi 
pia humshauri Rais katika masuala ya uendeshaji wa nchi na hufanya kazi 
nyingine ambazo Rais anampa.

ii. Katibu Mkuu wa Wizara
Katibu Mkuu wa Wizara ndiye Mtendaji Mkuu wa Wizara katika kutekeleza 
majukumu ya Wizara. Vilevile, ndiye Afisa Masuuli wa Wizara anayehusika 
na maandalizi ya nyaraka za Baraza la Mawaziri na kusimamia utekelezaji wa 
maamuzi ya Baraza la Mawaziri yanayohusu Wizara yake.

iii. Katibu Tawala wa Mkoa 
Katibu Tawala wa Mkoa huongoza Sekretarieti ya Mkoa na kusimamia shughuli 
za utawala katika ofisi ya Mkuu wa Mkoa. Aidha, yeye ni Afisa Masuuli wa Mkoa 
anayeratibu na kumshauri Mkuu wa Mkoa kuhusu utekelezaji wa maamuzi 
ya Serikali katika Mkoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa. Anahusika pia na 
utekelezaji wa shughuli za maendeleo katika mkoa kwa mujibu wa Sheria, 
Kanuni na Taratibu.

iv. Katibu Tawala wa Wilaya
Katibu Tawala wa Wilaya husimamia shughuli za utawala katika ofisi ya Mkuu 
wa Wilaya. Aidha, anaratibu na kumshauri Mkuu wa Wilaya kuhusu utekelezaji 
wa maamuzi ya Serikali katika Wilaya. Anahusika pia na utekelezaji wa shughuli 
za maendeleo katika Wilaya kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na Taratibu.

7.2.3.4  Mamlaka ya Serikali za Mitaa
Kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 
pamoja na marekebisho yake, Ibara ya 145 na 146, Serikali za Mitaa ni vyombo 
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vya wananchi ambavyo vipo katika ngazi za chini za Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania. Vyombo hivi huundwa, huendeshwa, husimamiwa na 
kuwajibika kwa wananchi wenyewe. Mfumo wa uendeshaji wa Serikali za Mitaa 
umegawanyika katika maeneo makuu mawili, utawala na utendaji. Utawala 
unaundwa na kuongozwa na viongozi wa kuchaguliwa. Utendaji unaundwa na 
kuendeshwa na watumishi wa kuajiriwa. 

Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) Sura ya 288 na Sheria ya Serikali 
za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) Sura ya 287 zinazungumzia uundaji na uendeshaji 
wa Mamlaka za Serikali za Mitaa. Kwa mujibu wa sheria hizo, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zimegawanyika katika makundi mawili ambayo ni Mamlaka 
za Miji na Mamlaka za Wilaya. Mamlaka za Miji zinahusisha Halmashauri za 
Majiji, Manispaa na Miji. Mamlaka za Wilaya zinahusisha Halmashauri za Wilaya, 
Mamlaka za Miji Midogo na Halmashauri za Vijiji. 

7.2.3.4.1 Mtiririko wa Madaraka Katika Serikali za Mitaa
Katika mamlaka ya Serikali za Mitaa, utawala umegawanyika katika ngazi 
mbalimbali kama ifuatavyo:

i. Ngazi ya Kitongoji 
Kitongoji ni sehemu ya chini ya kiutawala inayoongozwa na Mwenyekiti 
anayechaguliwa na wananchi wa kitongoji husika katika uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa. Kitongoji hakina idadi maalumu ya kaya. Idadi ya kaya hupangwa na 
Halmashauri ya Kijiji na kuidhinishwa na Halmashauri ya Wilaya ambako kitongoji 
hicho kimo. Kila kijiji kinatakiwa kuwa na vitongoji visivyozidi vitano. Maamuzi ya 
Kitongoji yanafanyika katika Mkutano Mkuu wa Kitongoji. Wajibu wa Mkutano 
Mkuu wa Kitongoji ni pamoja na: kupokea na kujadili taarifa za utekelezaji wa 
shughuli mbalimbali za Kitongoji zitakazowasilishwa na Mwenyekiti wa Kitongoji, 
kujadili taarifa ya utekelezaji wa mikakati ya kupambana na umaskini, kujadili 
hali ya ulinzi na usalama na maendeleo katika eneo la Kitongoji na kupokea 
maelekezo kutoka Halmashauri ya Kijiji na kuweka mkakati wa utekelezaji wake 
katika Kitongoji.
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ii. Ngazi ya Kijiji
Serikali ya Kijiji huundwa katika Kijiji kilichoandikishwa kwa mujibu wa Kifungu cha 
22 cha Sheria ya Serikali za Mitaa, Sura 287. Idadi ya kaya katika kijiji haipungui 
250 na haizidi 300 na wakazi wake hawapungui 1250 na hawazidi 1500. Kijiji 
kinaongozwa na Halmashauri ya Kijiji inayoongozwa na Mwenyekiti wa Kijiji 
na wajumbe wanaochaguliwa na wakazi wa kijiji husika wakati wa Uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa. Maamuzi ya kijiji yanafanyika kupitia Mkutano Mkuu wa 
Kijiji ambao una jukumu la kupokea na kujadili taarifa ya mapato na matumizi 
ya fedha, kupokea na kujadili taarifa za watu walioomba kupewa ardhi, kujadili 
na kupitisha bajeti na mipango ya maendeleo ya Kijiji na kuidhinisha utungwaji 
wa sheria ndogo kabla ya kupelekwa kwenye Halmashauri husika kwa ajili ya 
kupitishwa kwa manufaa ya kijiji.

iii. Ngazi ya Kata
Kata inaongozwa na Diwani anayechaguliwa na Wananchi wa Kata husika 
kwenye Uchaguzi Mkuu. Kata ni mjumuiko wa idadi kadhaa ya vijiji au mitaa. 
Kata inatekeleza majukumu yake kupitia Kamati ya Maendeleo ya Kata ambayo 
mwenyekiti wake ni Diwani, Katibu ni Mtendaji wa Kata na wajumbe ni Wenyeviti 
wa Vijiji au Mitaa katika Kata husika na Diwani wa Viti Maalumu anayepatikana 
katika Kata husika. 

iv. Ngazi ya Halmashauri ya Wilaya/ Mji/ Manispaa na Jiji
Halmashauri za Wilaya na Miji zinaongozwa na Wenyeviti wa Halmashauri 
na zile za Manispaa na Majiji zinaongozwa na Meya. Maamuzi kwa ngazi hii 
hufanyika kupitia Vikao vya Baraza la Madiwani baada ya kupokea taarifa kutoka 
kwenye  Kamati zake. Kamati hizo ni pamoja na Kamati za Fedha na Uongozi, 
Huduma za Jamii (Elimu, Afya na Maji), Ardhi, Mipango Miji na Mazingira, Maadili 
ya Madiwani na Kamati ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa na UKIMWI. 
Majukumu ya Baraza la Madiwani katika Serikali za Mitaa yanahusisha jukumu la 
kusimamia, kutunga sera na kuhakikisha utoaji wa huduma bora kwa wananchi 
katika eneo la mamlaka yao. 
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7.2.3.4.2  Usimamizi wa Utendaji katika Serikali za Mitaa
Usimamizi wa shughuli za utendaji katika Serikali za Mitaa unaanzia ngazi ya 
Kitongoji hadi Wizara. Wasimamizi wameainishwa katika jedwali lifuatalo:

Jedwali 1: Ngazi za Utendaji katika Serikali za Mitaa

Na. Ngazi ya Kiutawala Msimamizi 

1. Kijiji au Mtaa Mtendaji wa Kijiji au Mtaa

2. Kata Mtendaji wa Kata

3. Halmashauri ya Mji, Wilaya/ Manispaa/ Jiji Mkurugenzi 

4. Mkoa Katibu Tawala wa Mkoa

5. Wizara Katibu Mkuu

Muhimu: Mwalimu atambue kuwa Viongozi wa Vijiji/Mtaa na Kata wana wajibu 
wa kusimamia shule zilizopo katika maeneo yao ya kiutawala. Hii inamaanisha 
kuwa panapaswa kuwapo ushirikiano mzuri kati ya viongozi hao na uongozi wa 
shule husika.
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SURA YA NANESURA YA NANE
UTUNZAJI KUMBUKUMBU NA UTOAJI WA HUDUMA 

BORA KWA WATEJA

8.0 Utangulizi
Sura hii inalenga kumwezesha mwalimu kuelewa taratibu za utunzaji wa 
kumbukumbu, uendeshaji wa ofisi za umma na  utoaji wa huduma bora kwa 
wateja. Sura inafafanua na kujadili maana ya kumbukumbu na nyaraka, aina 
za kumbukumbu au nyaraka serikalini, sheria zinazosimamia utunzaji wa 
kumbukumbu na nyaraka za Serikali, pamoja na maelezo ya umuhimu wa 
utunzaji wa siri katika ofisi za Serikali. Aidha, sura hii inalenga kumwelimisha 
mwalimu juu ya wateja na tabia zao, misingi ya utoaji wa huduma bora kwa 
wateja, mambo ya kuzingatia wakati wa kutoa huduma bora kwa wateja, faida 
za utoaji huduma bora kwa wateja na madhara ya kukosekana kwa huduma 
hiyo. Mwisho, sura hii inabainisha mambo yanayochangia kuboresha huduma 
bora ili kuimarisha ufanisi wa utoaji huduma katika sekta ya elimu.

8.1 Utunzaji wa Kumbukumbu na Nyaraka katika Uendeshaji wa Ofisi 
za Umma

Ofisi za umma, zikiwemo Halmashauri na Shule zinaendeshwa kwa misingi ya 
uendeshaji wa ofisi za umma. Hii inajumuisha kutumia kumbukumbu zilizopo 
katika mifumo ya majalada na ya kielektroniki. 

8.1.1 Maelekezo ya Utunzaji Kumbukumbu na Nyaraka za Serikali
a. Maana ya Kumbukumbu na Nyaraka

Kumbukumbu ni taarifa iliyorekodiwa ambayo huzalishwa au kupokelewa na 
taasisi husika au mtu binafsi ili kuendesha shughuli za taasisi au binafsi na 
kuhifadhiwa kama ushahidi wa shughuli iliyofanyika. Kwa upande mwingine, 
nyaraka ni hati au maandishi yoyote yenye taarifa rasmi zinazotumika kuendesha 
shughuli za taasisi. Mfano wa nyaraka ni barua, taarifa, mkataba au fomu.
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b. Aina za Kumbukumbu na Nyaraka
Kumbukumbu na nyaraka za Serikali zimegawanyika katika makundi mawili 
kama ifuatavyo:

(i) Kumbukumbu au nyaraka za karatasi kama vile ripoti, barua, taarifa za 
kifedha; na

(ii) Kumbukumbu au nyaraka za kielektroniki kama vile barua pepe na 
maandishi ya kielektroniki.

c. Sheria inayosimamia Utunzaji Kumbukumbu na Nyaraka Serikalini
Kifungu cha 9 cha Sheria ya Kumbukumbu na Nyaraka ya Mwaka 2002 kinatoa 
wajibu kwa wakuu wa taasisi na mashirika ya umma kuzalisha na kutunza 
kumbukumbu za kutosha za kazi na shughuli za ofisi zao kwa kuanzisha utunzaji 
bora wa kumbukumbu.

d. Umuhimu wa Utunzaji Kumbukumbu na Nyaraka
Kumbukumbu na nyaraka ni muhimu katika utekelezaji wa shughuli za taasisi 
kwa sababu zifuatazo:

(i) Husaidia katika utendaji kazi wa kila siku kama rejea au miongozo;

(ii) Husaidia kufikia maamuzi sahihi kwa wakati; 

(iii) Husaidia wateja kujenga imani na taasisi husika pamoja na watendaji 
wake kwa kuwa wanahudumiwa kwa usahihi na kwa wakati;

(iv) Husaidia watumishi au jamii katika mchakato wa kudai haki; 

(v) Husaidia uwazi na uwajibikaji wa taasisi na watendaji wake;

(vi) Hutunza historia ya taasisi husika ambayo ni urithi kwa vizazi vijavyo;

(vii) Husaidia kutatua migogoro mbalimbali katika taasisi na jamii; na 

(viii) Hutumiwa na watafiti kufanya tafiti mbalimbali kulingana na mahitaji.

e. Usimamizi wa Majalada Binafsi ya Watumishi
Watumishi wa Umma pamoja na walimu wanapaswa kufunguliwa majalada mawili 
ambayo ni Jalada la Siri na Jalada la Wazi na waajiri wao punde wanapoajiriwa 
ili kuhifadhi kumbukumbu zao za kitumishi. Aidha, majalada haya hushughulikiwa 
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kwa mujibu wa Mwongozo na Taratibu za Kushughulikia Kumbukumbu za 
Watumishi katika Utumishi wa Umma wa Mwaka 2013 (Guideline and Procedures 
for Managing Personnel Records in the Public Service, 2013) kama ifuatavyo: 

(i) Jalada la Siri: Hili ni jalada ambalo linahifadhi kumbukumbu muhimu 
sana zinazohusu mahusiano kati ya mwajiri na mwajiriwa. Baadhi ya 
kumbukumbu zinazopatikana katika jalada hili ni barua za ajira, uthibitisho 
kazini, mashauri ya nidhamu, nakala za vyeti vya taaluma, vyeti vya kuzaliwa, 
vyeti vya ndoa, kitambulisho cha taifa, barua za kupandishwa vyeo, barua 
za kusimamishwa kazi, mabadiliko ya jina, likizo bila malipo na mtumishi 
kuazimwa kwa muda.

(ii) Jalada la Wazi: Jalada hili linahifadhi kumbukumbu mbalimbali za utendaji 
wa kila siku zinazohusiana na mahitaji ya mtumishi kazini. Kumbukumbu 
zinazopatikana kwenye jalada hili ni barua za maombi ya posho, maombi 
ya mkopo, vocha za malipo, kumbukumbu za likizo, taarifa za maendeleo 
ya taaluma, wasifu (CV), barua za kukaimu nafasi mbalimbali na masuala 
mengine yanayohusu utumishi wake. 

f. Utunzaji wa Taarifa za Siri katika Ofisi za Serikali
Siri ni jambo au taarifa ambayo haipaswi kuonwa au kusomwa na mtumishi au 
mwalimu ambaye hahusiki nayo. Usiri unaweka mipaka (vizuizi) ya upatikanaji wa 
taarifa za aina fulani katika taasisi. Kwa upande mwingine, usalama unajumuisha 
hatua zinazochukuliwa ili kuweza kufanya taarifa ziwe salama.

i. Aina za siri katika utumishi wa umma
Siri katika utumishi wa Umma zimegawanyika katika makundi makuu matatu 
(3) kama ifuatavyo:

(a) Siri (Confidential);

(b) Siri sana (Secret); na

(c) Siri Kuu (Top secret).

ii. Umuhimu wa Kutunza Siri katika Ofisi za Serikali
Watumishi wa Serikali, wakiwemo walimu wanapaswa kutunza siri kwa sababu 
zifuatazo:
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(a) Kutekeleza takwa la Sheria ya Usalama wa Taifa ya Mwaka 1970;

(b) Kulinda usalama wa Taifa;

(c) Kuepuka mipango pingamizi;

(d) Kulinda taasisi;

(e) Kuepuka udhalilishaji; na

(f) Kulinda faragha za watumishi.

iii. Sheria zinazosimamia Utunzaji Siri katika Ofisi za Serikali
Maelekezo ya utunzaji siri katika utoaji wa taarifa Serikalini yanasimamiwa na 
Sheria na Kanuni zifuatazo:
(a) Sheria ya Usalama wa Taifa ya Mwaka 1970;

(b) Sheria ya Menejimenti ya Kumbukumbu na Nyaraka ya Mwaka 2002;

(c) Sheria ya Utumishi wa Umma, Sura ya 298; 

(d) Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma za Mwaka 2009;

(e) Sheria ya Huduma za Habari ya Mwaka 2016; na

(f) Kanuni za Maadili ya Utendaji katika Utumishi wa Umma za Mwaka 2023.

8.1.2 Uendeshaji wa Ofisi za Umma 
Uendeshaji wa ofisi za umma unahusisha mchakato wa kusimamia, kuratibu, na 
kuongoza shughuli na rasilimali ndani ya taasisi za Serikali ili kutoa huduma kwa 
umma kwa ufanisi, uwazi na uwajibikaji. Lengo ni kuhakikisha kuwa huduma za 
Serikali zinatolewa kwa kiwango cha juu cha ubora na kwa kuzingatia Sheria, 
Kanuni na sera zilizopo. Ofisi za umma zinaendeshwa kwa maandishi na 
maelekezo rasmi kutoka kwa mamlaka za Serikali kupitia majalada na kwa njia 
ya kielektroniki (e-office).

a. Mambo ya Kuzingatiwa katika Uendeshaji wa Ofisi
Mambo muhimu yanayopaswa kuzingatiwa katika uendeshaji wa ofisi za umma 
ni pamoja na:
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(i) Uwajibikaji: Wafanyakazi wa umma wanatakiwa kuwajibika kwa vitendo 
na maamuzi yao mbele ya wananchi na viongozi wao;

(ii) Uwazi: Kutoa huduma kwa uwazi ili wananchi waelewe jinsi maamuzi 
yanavyofanywa na jinsi rasilimali zinavyotumika;

(iii) Kuzingatia Sheria na Kanuni: Kufanya kazi kwa kuzingatia Sheria, 
Kanuni na Taratibu zinazohusu ofisi za umma ili kuzuia matumizi mabaya 
ya madaraka;

(iv) Ufanisi na Tija: Kusimamia rasilimali kwa njia inayozingatia gharama na 
kuhakikisha kuwa kazi zinafanyika kwa ubora wa hali ya juu na kwa ufanisi 
ili kufikia malengo ya taasisi;

(v) Usimamizi wa Rasilimaliwatu na Fedha: Kusimamia wafanyakazi na 
rasilimali za kifedha kwa njia inayochochea maendeleo na kufanikisha 
utoaji wa huduma bora kwa umma; na

(vi) Utunzaji wa Siri na Maadili: Kuhakikisha kuwa taarifa muhimu za Serikali 
zinatunzwa kwa usiri na kuheshimu maadili ya utumishi wa umma.

b. Majalada katika Utumishi wa Umma
Majalada yote katika ofisi za umma yatafunguliwa na kutunzwa na wataalamu wa 
utunzaji kumbukumbu waliopo katika masijala kwa kuzingatia taratibu zifuatazo:                

i. Aina za majalada: kulingana na aina za taarifa zinazowekwa, kuna aina 
zifuatazo za majalada:      

(a) Jalada la Wazi (open file) – Khaki;

(b) Jalada la Siri (confidential) – Bluu;                   

(c) Jalada la Siri Sana (Secret) – Kijani na mstari mshazari mwekundu; na 

(d) Jalada la Siri Kuu (Top Secret) – Nyekundu .

ii. Maelekezo ya Matumizi ya Majalada
(a) Mzunguko wa majalada katika ofisi za umma unahusisha majalada 

kutoka ofisi za masijala kwenda kwa watumiaji na kutoka kwa watumiaji 
kwenda masijala;
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(b) Majalada yanapaswa kurejeshwa masijala baada ya kazi kukamilika. 
Endapo italazimika jalada kuelekezwa kwa afisa mwingine kwa hatua 
zaidi, ni vema taarifa itolewe masijala ili kurahisisha upatikanaji wake 
pindi litakapohitajika. Taarifa hutolewa kwa kutumia “File Movement 
Slip”;

(c) Maafisa hawapaswi kukaa na majalada ofisini kwao kwa muda mrefu. 
Ikiwa afisa atakuwa halitumii jalada kwa wakati huo, anatakiwa 
kulirudisha masijala na ataelekeza arejeshewe jalada hilo kwa kuandika 
neno “BU” juu ya jalada likiambatana na tarehe akimaanisha tarehe 
ya kurejeshewa jalada hilo; na

(d) Mawasiliano na watumishi wa masijala yafanyike kupitia dirisha au 
mlango wa kuingia masijala. Ni marufuku kwa mtumishi ambaye sio 
mhusika wa masijala kuingia ndani ya masijala.

iii. Kumbukumbu na Nyaraka Ndani ya Majalada
Ni muhimu kuzingatia kuwa:

(a) Kumbukumbu na nyaraka zote ndani ya jalada zinapaswa kurekodiwa 
upande wa kushoto (verso page) kwenye dokezo ambata (minute 
sheet);

(b) Kila barua inayoingizwa au nakala inayotumwa nje ya ofisi 
inaorodheshwa katika dokezo ambata (minute sheet) na namba 
yake kuzungushiwa mduara; na

(c) Namba kwenye dokezo ambata lazima ziwe katika mtiririko 1, 2, 3, 
....10, na kurasa ndani ya folio hutegemea mtiririko kwenye dokezo 
ambata. 

iv. Matumizi ya Dokezo Ambata ‘Minute Sheet’ katika Majalada
Madokezo ambata kwenye majalada yanatumika kwa utaratibu ufuatao: 

(a) Dokezo ambata linatumika kwa mawasiliano ya ndani ya taasisi kwa 
lengo la kutoa maamuzi na maelekezo. Aidha, maelezo ya malumbano 
hayaruhusiwi kwenye dokezo ambata;
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(b) Maelezo katika dokezo yanapaswa kuwa mafupi (sentensi zisizidi nne) 
na fasaha. Aidha, endapo hoja ni ndefu, juu ya dokezo paandikwe 
“dokezo sabili” na liingizwe kwenye jalada kama folio; na

(c) Maelekezo na maagizo yanayohitajika yanatakiwa kuwekwa kwenye 
maandishi mafupi badala ya kutumia njia ya mdomo au simu.

c. Barua ziingiazo ndani ya Taasisi
Katika kushughulikia barua ziingiazo ndani ya taasisi, utaratibu ufuatao utafuatwa:

(a) Barua zote zitapokelewa masijala na hatua zote za kushughulikia 
zichukuliwe;

(b) Maafisa hawaruhusiwi kupokea na kufanyia kazi barua bila kupitia 
taratibu za kimasijala;

(c) Maamuzi ya barua kutoka nje yatafanyika kwenye madokezo kwa 
ajili ya maagizo, maelekezo au ushauri juu ya barua husika.  Kamwe 
yasiandikwe  kwenye barua husika;

(d) Endapo barua itaambatishwa na vitu vya thamani kama hundi, vyeti, 
picha n.k., vitu hivyo vitaorodheshwa katika rejista maalumu; na

(e) Endapo barua itakuwa imeambatanishwa na vitu vizito kama vitabu 
vya taarifa, vitu hivyo visiingizwe kwenye jalada, badala yake namba 
ya jalada lenye barua iandikwe kwenye taarifa au viambata na pia 
kwenye barua ioneshe mahali ilipohifadhiwa taarifa au viambata.

d. Barua zinazotoka nje ya Taasisi
Barua zinazotoka nje ya taasisi zinatakiwa kufuata utaratibu ufuatao:

(a) Ziwe na somo moja pekee na zitumie lugha fasaha na ya kiungwana. 
Kama barua ina viambata, viambata hivyo viwekwe; na

(b) Nakala zake ziwekwe ndani ya jalada kwa ajili ya kumbukumbu ya ofisi 
na nakala nyingine kwenye jalada la ‘flimsy’ kwa ajili ya kuzungushwa 
kwa maafisa wengine kwa ufahamu.
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e. Mambo ya ziada yanayopaswa kuzingatiwa na Watumishi
Mambo ya ziada yanayopaswa kuzingatiwa na watumishi, wakiwamo walimu 
ni pamoja na:

(a) Mtumishi haruhusiwi kushughulikia jalada ambalo halimhusu kwa 
kuwa tu ana maslahi nalo. Kwa kufanya hivyo, anaweza kutoa majibu 
yasiyotosheleza au kinyume na majibu yaliyotangulia;

(b) Mtumishi haruhusiwi kupeleka jalada nje ya ofisi kwa kazi yoyote 
ile bila kibali kutoka kwa Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimaliwatu;

(c) Utaratibu wa uhamishaji wa nyaraka kutoka jalada moja kwenda 
jalada jingine ufanyike kwa kutumia  “paper transfer slip”;

(d) Majalada ya siri yawekwe kwenye masijala ya siri na yafungiwe 
katika kabati la chuma. Nakala ya funguo za kabati hilo ibaki kwa 
msimamizi wa masijala;

(e) Hairuhusiwi kufungua majalada ya muda (temporary files) bila kibali 
cha msimamizi wa masijala;

(f) Kumbukumbu zinazozalishwa ziwe na sifa ya kuitwa kumbukumbu; na

(g) Mwalimu akumbuke kutunza kumbukumbu zake vizuri (kwa mujibu 
wa Kanuni Na. 48 ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za 
Mwaka 2016)

8.2 Huduma Bora kwa Wateja 
8.2.1 Dhana ya Huduma Bora kwa Mteja
Huduma ni majumuisho ya shughuli na kazi zote zinazolenga kufanikisha 
kusudi la kuanzishwa kwa taasisi husika. Huduma hutekelezwa kwa kufanikisha 
majukumu ya kuajiriwa na kupangiwa kwa kila mtumishi (majukumu ya kazi-Job 
descriptions).  

Huduma Bora ni sifa ya utekelezaji wa majukumu aliyopangiwa mtumishi kwa 
namna, kiwango, na muda kama ilivyoainishwa katika mikataba ya usimamizi na 
utendaji kazi (Mkataba wa Huduma Bora kwa Mteja (HBKM), Kanuni za Maadili, 
n.k), kwa kujitoa na ubunifu usiokinzana na miongozo ya kazi. Huduma bora 
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ina mafungamano na haki, uadilifu, upendo, uzalendo, ibada, utu, uaminifu, 
ubinadamu, heshima na kujali. 

Mteja ni mtu binafsi, kikundi au taasisi inayopokea huduma au bidhaa kutoka 
kwa taasisi za umma au binafsi. Katika muktadha wa Utumishi wa Umma, mara 
nyingi, mteja anahusisha wananchi wanaohitaji huduma zinazotolewa na Serikali, 
wawe ni raia wa kawaida, wafanyakazi au wadau wengine wa maendeleo.

8.2.2 Aina za Wateja
Wateja wa taasisi wamegawanyika katika makundi mawili ambayo ni:

(i) Wateja wa ndani – Watumishi wote wanatakiwa kuhudumiwa vizuri na 
kwa muda, jambo ambalo litamsaidia yeye pia kwenda kuwahudumia 
wateja wengine kwa wakati na kwa kiwango tarajiwa; na

(ii) Wateja wa Nje – Hawa ni pamoja na wanafunzi, wazazi, na wadau 
wengine wanaokuja shuleni kama vile watoa huduma kutoka taasisi 
zingine, mabenki na mifuko ya hifadhi ya jamii.

8.2.3 Tabia na Hulka Mbalimbali za Wateja
Wateja ambao wanatembelea taasisi wanaweza kuonesha tabia tofauti kama 
ifuatavyo:

(i) Wateja wajuaji na wenye maamuzi;

(ii) Wateja wakorofi na wasumbufu;

(iii) Wateja wacheshi na wachangamfu; na 

(iv) Wateja wapole na wasio na maamuzi.

8.2.4 Mitazamo tofauti kuhusu Dhana ya Huduma Bora kwa Mwalimu 
Kuna mitazamo tofauti juu ya dhana ya huduma bora kwa mwalimu kama 
ifuatavyo:

(i) Mtazamo wa kitaasisi (Shule, TSC, Wizara na Serikali kwa ujumla):  
Huduma bora huwezesha kufikia malengo ya kuanzishwa kwake, 
kuwahudumia wananchi kwa weledi na heshima bila ubaguzi;
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(ii) Mtazamo wa kisera, kisheria na miongozo mbalimbali ya kitaaluma 
na kiutumishi:  Huduma bora ni wajibu wa mwalimu wakati huo huo 
ni haki ya mwanafunzi, wazazi au walezi, watumishi wote wa ndani na 
wadau wengine;

(iii) Mtazamo wa mtumishi mtoa huduma:Utoaji wa Huduma bora ni takwa 
la kikazi na ni wajibu kwa mujibu wa maelekezo ya kazi yako, pia ni mtaji 
(social capital) na ni kipato kutokana na mshahara unaolipwa na Serikali; 

(iv) Mtazamo wa Kiimani: Utoaji huduma ni ibada kwa mujibu wa imani na 
imeelezwa kwenye Qur’an na Biblia.

  a. Qur’an katika Sura Al-Mutaffifin 83:1 – 3 
“Ole wao wapunguziao watu haki zao, ambao wanapojipimia wao kwa wao 
hupata kwa kipimo kamili, lakini wanapowapimia wengine au kuwapimia 
kwa mizani huwapunguzia.”

Qur’an inasisitiza uadilifu katika biashara na huduma ikieleza kwamba, wale 
wanaofanya udanganyifu kama huu wanastahili laana. Hili ni onyo dhidi ya 
udanganyifu. Vilevile, Qur’ani inasisitiza umuhimu wa kuwa waadilifu na 
waaminifu katika utoaji wa huduma na kuhakikisha kwamba wateja wanapata 
haki yao kamili.

b. Biblia katika Wakolosai 3:23 – 24 
“Lolote mfanyalo, lifanyeni kwa moyo wote kama kwa Bwana na si kwa 
wanadamu, mkijua ya kuwa mtapokea kwa Bwana thawabu ya urithi, kwa 
maana mnamtumikia Bwana Kristo.”

Hii inaelekeza kwamba, chochote unachofanya ikiwa ni pamoja na kutoa huduma 
bora kwa wateja, unapaswa kukifanya kwa moyo wote kana kwamba unamtumikia 
Mungu.

(v) Mtazamo wa Jamii: Huduma bora ni msaada, kujitolea na kujitoa (Malipo 
hayawezi kutosha kwa kazi ya kutoa huduma bora).  Kutoa huduma bora 
ni kutengeneza marafiki, kujenga sifa njema, hadhi na heshima.
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8.2.5 Misingi ya Utoaji wa Huduma Bora kwa Wateja
Ifuatayo ni misingi ya  kuzingatiwa wakati wa utoaji huduma bora kwa wateja:  

(i) Utayari:  Uko tayari kumsikiliza na kumsaidia mwanafunzi, mzazi au 
mlezi, na wadau wengine?

(ii) Ukarimu:  Je u mpole, rafiki na msikivu? Unatabasamu na kumkaribisha 
na kumsalimu mwanafunzi, mzazi au mlezi na mdau mwingine?

(iii) Uwezo:  Je una ufahamu na elimu na mafunzo ya kutosha kuhusu 
huduma unayotoa?

(iv) Mawasiliano:  Je una karama ya kumsikiliza mwanafunzi, mzazi au mlezi 
na mdau mwingine? Unaweza kumwelewesha na yeye akakuelewa? 
(Kuna wateja wasumbufu, uvumilivu ndiyo silaha yako kuu);

(v) Mazingira:  Je mwonekano wako (appearance) una mvuto/imani kwa 
wateja (au unaonekana kama kibaka?). Mazingira ni pamoja na usafi mezani 
kwako, makabrasha, nyaraka (Je nyaraka zimechanganywachanganywa 
na kutosomeka kirahisi?) Ofisini kwako kunafikika kirahisi? Kuna usiri 
wa kutosha?)

(vi) Uaminifu:  Je unaaminika? Unajiamini kwa huduma unayotoa kwa 
wateja wako?

(vii) Usiri:  Je unazingatia usiri katika utoaji wa huduma?; na

(viii) Lugha rasmi: Utoaji wa huduma bora uzingatie matumizi ya lugha rasmi 
inayoeleweka kwa mwanafunzi, mzazi au mlezi na mdau mwingine. 
Inasikitisha mtoa huduma anavyotumia lugha ya Kiingereza kwa mtu 
asiyetumia lugha hiyo.

8.2.6 Mambo ya Kuzingatia wakati wa Utoaji wa Huduma Bora
Mtoa huduma anapaswa kuzingatia mambo yafuatayo katika utoaji wa huduma 
bora:

(i) Kusikiliza kwa Makini;

(ii) Kuwa na huruma na upendo;

(iii) Kufanya mawasiliano yenye ufanisi;
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(iv) Kuwa na uvumilivu na utulivu;

(v) Kutatua changamoto;

(vi) Kuwa na mtazamo chanya;

(vii) Kuwa na heshima na utaalamu;

(viii) Kumtambua mwanafunzi, mzazi au mlezi na mdau wengine kipekee: 
“Personal Recognition”; 

(ix) Kumsaidia mwalimu au mwanafunzi kwa nyenzo za kumhudumia;

(x) Kuelewa na kuthamini tamaduni za mwanafunzi, mzazi au mlezi; na

(xi) Kudumisha mipaka ya kitaalamu.

8.2.7 Faida za Kutoa Huduma Bora 
Huduma bora ina faida kwa taasisi, mtumishi na jamii kwa ujumla kama ifuatavyo:

i. Taasisi (Shule)
a. Shule itafikia lengo la kuanzishwa kwake kwa kutoa huduma bora za elimu 

kwa wanafunzi na kufikia ufaulu mzuri; na
b. Kujenga mahusiano mazuri baina ya wateja/wanafunzi/wazazi na wadau 

na watoa huduma (mtaji ni watu).

ii Mtumishi
a. Kupanda madaraja/cheo/uteuzi (mtumishi anajitangaza ndani na nje ya 

taasisi);
b. Kupata tuzo ama zawadi (Mfano. Mfanyakazi Hodari, cheti, kupata chakula 

na bosi kwa mwaliko wa heshima); na
c. Maslahi ya watumishi kuongezeka na kupatikana kwa wakati.

iii. Jamii:
a. Wanajamii kupokea huduma stahiki na kwa wakati; na
b. Kuimarika kwa afya na kuongezeka kwa uzalishaji na kipato cha wanajamii.

8.2.8 Madhara ya Kukosekana kwa Huduma Bora
i. Kwa Taasisi (Shule)
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a. Shule itakuwa imepoteza mwelekeo na dira yake (mvuto); na
b. Itadharaulika.

ii. Kwa mtumishi mwenyewe 
a. Uhasama baina ya wateja na watoa huduma;

b. Maslahi na stahiki hazitatolewa kwa wakati, zitakuwa ndogo/chache/
hazipo kabisa inapobidi;

c. Kukosa ajira kwa waliopo/wanaotarajia kupata ajira, Kwa mfano, 
Wasaidizi wa Ofisi, n.k; na

d. Kuchukuliwa hatua za kinidhamu kama vile kutopandishwa cheo.

iii. Kwa Jamii
a. Maafa kwa taifa na jamii kwa ujumla, hasa wanafunzi wanapofeli na 

kuwa mzigo mtaani;
b. Kupoteza muda na gharama; na
c. Kuharibu mahusiano na wanajamii.

8.2.9 Mambo yanayochagiza Utoaji wa Huduma Bora
Utoaji wa huduma bora unachagizwa na mambo yafuatayo:

a. Matumizi mazuri ya muda – athari ya mitandao ya kijamii kama 
Whatsapp, Instagram, X, Telegram, n.k; 

b. Kudhibiti msongo wa mawazo (Uelewa wa kihisia, yaani: kujitambua 
mwenyewe, kujisimamia, kuelewa hisia za wengine na kusimamia 
mahusiano na watu wengine);

c. Uwapo wa miundombinu wezeshi ya kutolea huduma (vifaa, mifumo, 
utaratibu na uongozi thabiti;

d. Ushirikiano baina ya watoa huduma (masikilizano, kuheshimiana, 
kusaidiana au kusitiriana) hufanikisha huduma bora kwa wanafunzi; na

e. Utayari au msukumo wa ndani wa mtoa huduma (sio posho, shukurani, 
marupurupu, wala takirima. Hivi visishawishi kutoa huduma bora 
sababu vinaleta matabaka).
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SURA YA TISASURA YA TISA
HITIMISHO

Kuandaliwa na kutekelezwa kwa Mwongozo wa Mafunzo Elekezi kwa Walimu 
Wapya wanaoajiriwa katika Utumishi wa Walimu ni hatua muhimu katika maendeleo 
ya walimu nchini. Kupitia Mwongozo huu, walimu wapya wanawezeshwa kupata 
maarifa muhimu kuhusu sheria, kanuni, taratibu, na maadili ya kazi ambayo 
yatachagiza utekelezaji wa majukumu yao kwa ufanisi na uwajibikaji mkubwa. 
Tume ya Utumishi wa Walimu inaamini kwa dhati kuwa Mwongozo huu utakuwa 
nyenzo muhimu ya kuwasaidia walimu kukabiliana na changamoto za kazi zao, 
kudumisha uadilifu, na kuchangia kikamilifu kufanikisha malengo ya kitaifa 
katika sekta ya elimu. Aidha, kwa kuwa mwongozo huu unagusia pia umuhimu 
wa utunzaji wa kumbukumbu, utoaji wa huduma bora kwa wateja, na ufuataji 
wa taratibu za mawasiliano serikalini, unakusudiwa kuimarisha utendaji kazi na 
uwajibikaji wa walimu.

Mwongozo huu unaendana na Dira ya Taifa ya kuimarisha utumishi wa umma 
unaozingatia ufanisi, uwajibikaji na matokeo bora. Tume ya Utumishi wa Walimu 
inautambua Mwongozo huu kama nyenzo ya msingi ya kukuza utamaduni wa 
kujifunza miongoni mwa walimu. Mwongozo  unaweka msingi madhubuti wa 
maboresho endelevu katika utoaji wa huduma bora za elimu nchini kwa sababu 
unashughulikia maeneo muhimu kama vile nidhamu kazini na uzingatiaji wa 
maadili.

Kwa ujumla, Tume ina matumaini makubwa kuwa utekelezaji wa Mwongozo 
huu utaweka alama chanya, si tu kwa walimu, bali pia kwa jamii kwa ujumla 
inayotarajia elimu bora kama msingi wa maendeleo ya kijamii na kiuchumi. 
Mwongozo huu, si tu ni nyenzo ya mafunzo elekezi, bali pia ni ushuhuda wa 
dhamira ya Tume na wadau wake katika kukuza utumishi wa walimu ulio na 
uadilifu, weledi na ulio tayari kuhudumia Taifa. Ni matarajio ya Tume kwamba 
Mwongozo huu utawahamasisha walimu wapya kutekeleza majukumu yao kwa 
bidii na kuchangia maendeleo ya sasa na ya baadaye ya Tanzania.
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Ofisi ya Rais, 
Tume ya Utumishi wa Walimu,
Mtaa wa Mtendeni,
S.L.P. 353,
DODOMA.

Simu: 026 – 232246 – 4 
Baruapepe: secretary@tsc.go.tz 

Tovuti: www.tsc.go.tz

Facebook:  Tume ya Utumishi wa Walimu Tanzania
Instagam:  tumeyautumishiwawalimu
Youtube:  TSC Tanzania
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